ਹਾਈ ਕੋਰਟ ‘ਚ ਪਟੀਸ਼ਨ ਪਾ ਕੇ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੇ ਬੰਦ ਪਏ ਕਮਰੇ ਖੋਲ੍ਹਣ ਅਤੇ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਕੀਤੀ ਮੰਗ

675

ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਅਯੁੱਧਿਆ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਮੀਡੀਆ ਇੰਚਾਰਜ ਡਾਕਟਰ ਰਜਨੀਸ਼ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪਈ ਪਟੀਸ਼ਨ- ਬਣਾਈ ਜਾਵੇ ਤੱਥ ਖੋਜ ਕਮੇਟੀ

ਆਗਰਾ : ਇਲਾਹਾਬਾਦ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਦੀ ਲਖਨਊ ਬੈਂਚ ‘ਚ ਪਟੀਸ਼ਨ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਆਗਰਾ ਵਿੱਚ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੇ ਅੰਦਰ 20 ਕਮਰੇ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਪੁਰਾਤੱਤਵ ਸਰਵੇਖਣ (ਏਐਸਆਈ) ਨੂੰ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦੇਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਇੱਥੇ ਹਿੰਦੂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਅਤੇ ਸ਼ਿਲਾਲੇਖ ਹਨ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਇਹ ਪਟੀਸ਼ਨ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਅਯੁੱਧਿਆ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਮੀਡੀਆ ਇੰਚਾਰਜ ਡਾਕਟਰ ਰਜਨੀਸ਼ ਸਿੰਘ ਵਲੋਂ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਤੇ 10 ਮਈ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਸੁਣਵਾਈ ਹੋਵੇਗੀ।

ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਨੂੰ ਤੇਜੋ ਮਹੱਲਾ ਦੱਸਦੇ ਹੋਏ ਤੱਥ ਖੋਜ ਕਮੇਟੀ ਗਠਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਪਟੀਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਤੱਥ ਖੋਜ ਕਮੇਟੀ ਗਠਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਕੰਪਲੈਕਸ ਦਾ ਸਰਵੇਖਣ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਸ਼ਿਵ ਮੰਦਰ ਅਤੇ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੀ ਹੋਂਦ ਦੀ ਅਸਲੀਅਤ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਮਰਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਸਥਿਤੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋ ਸਕੇ ਕਿ ਇੱਥੇ ਹਿੰਦੂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਜਾਂ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸਬੂਤ ਮੌਜੂਦ ਹਨ।

ਪਟੀਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਇਤਿਹਾਸਕਾਰਾਂ ਦਾ ਵੀ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਦੀ ਚਾਰ ਮੰਜ਼ਿਲਾ ਇਮਾਰਤ ਦੇ ਉਪਰਲੇ ਅਤੇ ਹੇਠਲੇ ਹਿੱਸੇ ‘ਚ 20 ਕਮਰੇ ਹਨ, ਜੋ ਪੱਕੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬੰਦ ਹਨ। ਪੀਐਨ ਓਕ ਅਤੇ ਕਈ ਇਤਿਹਾਸਕਾਰਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਮਰਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਦਾ ਮੰਦਰ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਕਮਰੇ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਹਨ ਜਾਂ ਨਹੀਂ ਫਿਲਹਾਲ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਨੂੰ ਤੇਜੋਮਹਲ ਹੋਣ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਹਿੰਦੂ ਸੰਗਠਨ ਕਰਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਸਾਵਣ ਵਿੱਚ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਆਰਤੀ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਕਈ ਹਿੰਦੂਵਾਦੀ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਵੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਅਤੀਤ ਵਿੱਚ, ਜਗਤਗੁਰੂ ਪਰਮਹੰਸਾਚਾਰੀਆ ਨੇ ਵੀ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਨੂੰ ਤੇਜੋਮਹਿਲ ਹੋਣ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਇਸ ਅੰਦਰ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਾਖਲੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਾਫੀ ਵਿਵਾਦ ਵੀ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤਾਜ ਮਹਿਲ ਅੰਦਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਉਸ ਨੂੰ ਕੀਥਮ ਦੇ ਗੈਸਟ ਹਾਊਸ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰਬੰਦ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਉਸ ਨੂੰ ਪੁਲਿਸ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿਚ ਵਾਪਸ ਅਯੁੱਧਿਆ ਭੇਜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਗਤਗੁਰੂ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਜਾਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹੀ ਸੀ।

The petition has sought a directive from the Allahabad high court to the Archaeological Survey of India (ASI) to open 20 rooms inside the Taj Mahal in Agra.A petition filed in the Lucknow bench of the Allahabad high court has sought directives to the Archaeological Survey of India (ASI) to open 20 rooms inside the Taj Mahal in Agra to ascertain whether Hindu idols and inscriptions are hidden there.