ਹੁਣ ਤੱਕ ਤੁਸੀਂ ਸਮੁੰਦਰ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕਈ ਹਾਦਸਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸੁਣਿਆ ਅਤੇ ਪੜ੍ਹਿਆ ਹੋਵੇਗਾ, ਪਰ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਲੋਕ ਅੱਜ ਵੀ ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਹਾਦਸੇ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਅੱਜ ਵੀ ਲੋਕ ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਦੇ ਡੁੱਬਣ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।ਹਾਦਸੇ ‘ਤੇ ਇਕ ਫਿਲਮ ਵੀ ਬਣੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਲਗਭਗ ਸਾਰਿਆਂ ਨੇ ਦੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਹੁਣ ਉਸੇ ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਜਹਾਜ਼ ਹਾਦਸੇ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਕੁਝ ਨਵੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਅੱਜ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਸੇ ਨੇ ਨਹੀਂ ਦੇਖੀਆਂ ਹੋਣਗੀਆਂ।

ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਦੀ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਉੱਚ-ਰੈਜ਼ੋਲੂਸ਼ਨ ਫੁਟੇਜ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬੇ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਹਿੱਸਿਆਂ ਦੀ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤਸਵੀਰ ਦਿਖਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਵੀਡੀਓ 1912 ‘ਚ 110 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਦੇ ਡੁੱਬਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਵੀਡੀਓ ਹੈ। ਜਦਕਿ ਉਸ ਵੀਡੀਓ ਵਿੱਚ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ 200-ਪਾਊਂਡ ਐਂਕਰ ਚੇਨ, ਵਿਸ਼ਾਲ ਪੋਰਟਸਾਈਡ ਐਂਕਰ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸਿੰਗਲ-ਐਂਡ ਬਾਇਲਰ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਤਲ ‘ਤੇ ਡਿੱਗ ਗਿਆ ਜਦੋਂ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਦੋ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਟੁੱਟ ਗਿਆ ਅਤੇ ਡੁੱਬ ਗਿਆ। ਇਹ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਘਾਤਕ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮੇਂ ਦੀਆਂ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤਬਾਹੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਦੇ ਮਾਹਿਰ ਅਤੇ ਗੋਤਾਖੋਰ ਰਾਏ ਗੋਲਡਨ ਮੁਤਾਬਕ “ਮੈਂ ਕਦੇ ਵੀ ਪੋਰਟ-ਸਾਈਡ ਐਂਕਰ ‘ਤੇ ਐਂਕਰ ਨਿਰਮਾਤਾ, ਨੂਹ ਹਿੰਗਲੇ ਐਂਡ ਸੰਨਜ਼ ਲਿਮਿਟੇਡ ਦਾ ਨਾਮ ਨਹੀਂ ਦੇਖਿਆ ਸੀ। ਮੈਂ ਕਈ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਮਲਬੇ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹਾਂ ਅਤੇ ਕਈ ਗੋਤਾਖੋਰੀ ਕਰ ਚੁੱਕਾ ਹਾਂ।

ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਮਈ ਵਿੱਚ ਉੱਤਰੀ ਅਟਲਾਂਟਿਕ ਵਿੱਚ 8 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਮਿਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਵੀਡੀਓ ਕੈਪਚਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। Oceangate ਹੁਣ ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਨੂੰ ਟਰੈਕ ਕਰਨ ਲਈ ਸਾਲਾਨਾ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਮਲਬੇ ‘ਤੇ ਵਾਪਸ ਜਾਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇੰਗਲੈਂਡ ਤੋਂ ਨਿਊਯਾਰਕ ਦੀ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ ਟਾਈਟੈਨਿਕ ਜਹਾਜ਼ ਇਕ ਆਈਸਬਰਗ ਨਾਲ ਟਕਰਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਡੁੱਬ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਲਗਭਗ 1,500 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।