ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ 90 ਫੀਸਦੀ ਖੇਤ ਮਜ਼ਦੂਰ ਜਮਾਇਕਾ, ਮੈਕਸੀਕੋ ਅਤੇ ਹੈਤੀ ਤੋਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਕੁਝ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਤੱਕ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਵੀ ਆਉਂਦੇ ਸਨ, ਜਦ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੂਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਇਮੀਗਰੇਸ਼ਨ ਮਿਲ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਹੁਣ ਪੰਜਾਬੀ ਹੋਰ ਕੰਮਾਂ ਵਾਸਤੇ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਪਰ ਖੇਤੀ ਮਜ਼ਦੂਰ ਵਜੋਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ।

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 1 ਕਰੋੜ ਏਕੜ ਅਤੇ ਲਗਭਗ 30 ਲੱਖ ਕਿਸਾਨ ਪਰਿਵਾਰ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਔਸਤ ਖੇਤੀ 3.5 ਏਕੜ ਹੈ ਜਦਕਿ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ 2 ਲੱਖ ਕਿਸਾਨ ਪਰਿਵਾਰ ਅਤੇ 16 ਕਰੋੜ ਏਕੜ ਹੈ।
ਕੈਨੇਡਾ ਅੰਦਰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਫਾਰਮ ਸਸਕੈਚੂਅਨ ਅਤੇ ਮੈਨੀਟੋਬਾ ਵਿੱਚ ਹਨ। 33 ਫੀਸਦੀ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਕਿਸਾਨ ਅਨਾਜ ਅਤੇ ਤੇਲ ਬੀਜ ਉਗਾਉਂਦੇ ਹਨ। 25 ਫੀਸਦੀ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਕਿਸਾਨ ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਮੀਟ ਲਈ ਪਸ਼ੂ ਪਾਲਦੇ ਹਨ। 9 ਕਰੋੜ ਏਕੜ ਜ਼ਮੀਨ ਸਿਰਫ਼ ਪਰਾਗ ਉਗਾਉਣ ਲਈ ਵਰਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਕਣਕ ਅਤੇ ਕਨੋਲਾ 2-2 ਕਰੋੜ ਏਕੜ ਵਿੱਚ, ਜੌਂ, ਦਾਲਾਂ ਅਤੇ ਸੋਇਆਬੀਨ 50-50 ਲੱਖ ਏਕੜ ਵਿੱਚ ਉਗਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਦਾਲ ਅਤੇ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾ ਰਕਬਾ ਹਰ 15 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਦੁੱਗਣਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵੀਹ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕੈਨੋਲਾ ਅਧੀਨ ਰਕਬਾ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਵਧਿਆ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਹਰ ਸਾਲ 5 ਕਰੋੜ ਲੀਟਰ ਮੈਪਲ ਸਿਰਪ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਕੋਲੰਬੀਆ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ ਕਿਸਾਨ ਆਬਾਦੀ ਦਾ 35.5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹਿੱਸਾ ਪੰਜਾਬੀ ਹਨ। ਕਿਸਾਨ ਦੁਆਰਾ ਕਮਾਏ ਹਰ 1 ਡਾਲਰ ਲਈ, ਕਿਸਾਨ ਫਸਲ ਉਗਾਉਣ ਦੇ ਖਰਚੇ ‘ਤੇ 85 ਸੈਂਟ ਵੀ ਖਰਚ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਔਸਤਨ ਮੁਨਾਫਾ ਸਿਰਫ 15 ਫੀਸਦੀ ਹੈ। ਲੇਬਰ ਅਤੇ ਮਸ਼ੀਨਰੀ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗੀ ਹੈ।45 ਫੀਸਦੀ ਟਰੈਕਟਰ 60 ਹਾਰਸ ਪਾਵਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹਨ। 16 ਫੀਸਦੀ 150 ਹਾਰਸ ਪਾਵਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹਨ।
ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸਿੱਧੀ ਮੰਡੀਕਰਨ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ।

1931 ਵਿੱਚ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਹਰ ਤੀਜਾ ਵਿਅਕਤੀ ਖੇਤੀ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਸੀ। ਹੁਣ 58 ਵਿੱਚੋਂ ਸਿਰਫ਼ 1 ਵਿਅਕਤੀ ਹੀ ਖੇਤੀ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹੈ।ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ਼ 18 ਫ਼ੀਸਦੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਕੋਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੀ ਡਿਗਰੀ ਸੀ।

ਪ੍ਰਤੀ ਫਾਰਮ ਔਸਤ ਸੰਚਾਲਨ ਆਮਦਨ 2020 ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ $145,074 ਸੀ – 2020 ਵਿੱਚ $91,494 ਤੋਂ 58.6% ਵੱਧ ਅਤੇ 5-ਸਾਲ ਦੀ ਔਸਤ ਨਾਲੋਂ 69.7% ਵੱਧ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਪੂਰੇ ਕਿਸਾਨ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਆਮਦਨ ਦਾ ਸਬੰਧ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਔਸਤ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਆਮਦਨ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਕੋਈ ਹੈਰਾਨੀ ਦੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਨੌਜਵਾਨ ਕਿਸਾਨ ਖੇਤਾਂ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਹੋਰ ਕਿੱਤਿਆਂ ਲਈ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।
#Unpopular_Opinions