Oppo, Vivo ਤੇ Xiaomi ਵਰਗੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਧਮਕੀ, ਜੇਕਰ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰਹੀ ਸਖ਼ਤੀ ਤਾਂ ਬੰਦ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ Production

ਸਸਤੇ ਫੋਨ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਸਿਰਫ 3 ਨਾਂ ਹੀ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। Oppo, Vivo ਅਤੇ Xiaomi. ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਹੀ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਜੇਬ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗ ‘ਚ ਫਿੱਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਆਪਣੀ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦਾ ਅਜਿਹਾ ਜਾਦੂ ਚਲਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਬਜਟ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਜਿਵੇਂ ਮਾਈਕ੍ਰੋਮੈਕਸ ਅਤੇ ਲਾਵਾ ਗਾਇਬ ਹੋ ਗਏ ਹਨ ਪਰ ਹੁਣ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਅਜਿਹੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਭਾਰਤੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤਾਕਤ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਸਸਤੇ ਫੋਨ ਖਰੀਦਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।

ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਖ਼ਤੀ
ਦਰਅਸਲ, ਭਾਰਤ ‘ਚ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਖਤੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਚੋਰੀ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਦੋਸ਼ ਹਨ। ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਦੇ ਖੁਲਾਸੇ ਨੇ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਹਲਚਲ ਮਚਾਈ ਹੋਈ ਹੈ। ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਰਾਹਤ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਹ ਕੰਪਨੀਆਂ ਹੁਣ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਹਨ।

Oppo, Vivo, Xiaomi ਭਾਰਤ ‘ਚ ਉਤਪਾਦਨ ਬੰਦ ਕਰੇਗੀ?
ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੀ ਸਖਤੀ ਦਰਮਿਆਨ ਆਪਣੇ ਨਿਰਮਾਣ ਪਲਾਂਟ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਭੇਜਣ ਦੀ ਧਮਕੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਚੀਨੀ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਮੀਡੀਆ ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਚੀਨੀ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਨਿਰਮਾਤਾ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼, ਨਾਈਜੀਰੀਆ ਵਰਗੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਨਿਰਮਾਣ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨੀ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਖਤੀ ਨਿਰਮਾਣ ਪਲਾਂਟ ਦੇ ਬੰਦ ਹੋਣ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੈ।

ਭਾਰਤੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ
ਇਹ ਕਦਮ ਇਸ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਖਬਰ ਆਈ ਸੀ ਕਿ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਫੋਨ ਨਹੀਂ ਬਣਾ ਸਕੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਬਾਜ਼ਾਰ ਲੱਭਣ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਬਿਆਨ ਆਇਆ। ਪਰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਦੋਂ ਵੀ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਸਸਤੇ ਫੋਨ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਲਾਵਾ ਅਤੇ ਮਾਈਕ੍ਰੋਮੈਕਸ ਵਰਗੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਜੋਂ ਅਜਿਹਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਨਕਾਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ।

ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿਣਾ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ
ਕਾਰੋਬਾਰ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਸਤਾਰ ਲਈ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਪਰ ਭਾਰਤ ਵਰਗੇ ਵੱਡੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ, ਅਚਾਨਕ ਨਿਰਮਾਣ ਬੰਦ ਕਰਨਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਇੱਥੇ ਵਿਕਰੀ ਘਟਣ ਨਾਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਕਮਾਈ ‘ਤੇ ਪੈਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਤੋਂ ਉਭਰਨਾ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।

ਕਾਬਿਲੇਗੌਰ ਹੈ ਕਿ 12 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਸਸਤੇ ਫੋਨਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਸਪਸ਼ਟੀਕਰਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਨਿਰਮਾਣ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੀ ਧਮਕੀ ਮਹਿਜ਼ ਧੋਖਾ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਖ਼ਤੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਏਜੰਡਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ।