ਭੜਕਾਊ ਬਿਆਨਬਾਜ਼ੀ ਦੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਬਣੇ ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲ, ਟੀਵੀ ਐਂਕਰਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੀ ਅਹਿਮ ਟਿੱਪਣੀ

ਦਿੱਲੀ 21 ਸਤੰਬਰ 2022 – ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲਾਂ ‘ਚ ਬਹਿਸ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ‘ਤੇ ਨਾਰਾਜ਼ਗੀ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਦਿਆਂ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਗੰਭੀਰ ਟਿੱਪਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲ ਭੜਕਾਊ ਬਿਆਨਾਂ ਦਾ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਪ੍ਰੈਸ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ, ਪਰ ਨਿਯਮ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਟੀਵੀ ਚੈਨਲ ਨਫਰਤ ਭਰੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦਾ ਸਰੋਤ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿਆਸਤਦਾਨਾਂ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਇਆ ਹੈ, ਟੈਲੀਵਿਜ਼ਨ ਚੈਨਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਹਰਿਦੁਆਰ ‘ਚ ਹੋਏ ਧਰਮ ਸੰਸਦ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੌਰਾਨ ਦਿੱਤੇ ਭੜਕਾਊ ਭਾਸ਼ਣ ਦੀ ਸੁਣਵਾਈ ਦੌਰਾਨ ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲਾਂ ‘ਤੇ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਬਹਿਸ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਉਠਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਸੁਣਵਾਈ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਬੈਂਚ ਦੇ ਜੱਜ ਜਸਟਿਸ ਕੇ.ਐਮ.ਜੋਸਫ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟੀਵੀ ‘ਤੇ ਦਸ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਬਹਿਸ ਕਰਨੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਵਿੱਚ ਬੁਲਾਇਆ ਜੋ ਬੋਲਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਉਹ ਚੁੱਪ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਗੱਲ ਕਹਿਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ।
ਨਿਊਜ਼ ਐਂਕਰਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਚੁੱਕਦੇ ਹੋਏ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਐਂਕਰ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੈ ਕਿ ਬਹਿਸ ‘ਚ ਕੋਈ ਭੜਕਾਊ ਗੱਲ ਨਾ ਹੋਵੇ ਪਰ ਐਂਕਰ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਸਖ਼ਤੀ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਲੰਗਰ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ। ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਐਂਕਰ ਦੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਭੜਕਾਊ ਸਮੱਗਰੀ ਪਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਉਤਾਰ ਕੇ ਜੁਰਮਾਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰੈਸ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ, ਪਰ ਸਾਨੂੰ ਪਤਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲਾਈਨ ਕਿੱਥੇ ਖਿੱਚਣੀ ਹੈ। ਨਫ਼ਰਤ ਭਰੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦਾ ਸਾਡੇ ਮਨ ‘ਤੇ ਗੰਭੀਰ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਹਰਿਦੁਆਰ ਵਿੱਚ ਧਰਮ ਸਭਾ ਦੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੌਰਾਨ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਭੜਕਾਊ ਭਾਸ਼ਣ ਮਾਮਲੇ ਦੀ ਐਸਆਈਟੀ ਤੋਂ ਨਿਰਪੱਖ ਜਾਂਚ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸਾਲ 2021 ਵਿੱਚ 17 ਅਤੇ 19 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਹਰਿਦੁਆਰ ਵਿੱਚ ਯੇਤੀ ਨਰਸਿਮਹਾਨੰਦ ਵੱਲੋਂ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹਿੰਦੂ ਯੁਵਾ ਵਾਹਿਨੀ ਵੱਲੋਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।