8000 Super Rich ਭਾਰਤੀ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਛੱਡ ਦੇਣਗੇ ਦੇਸ਼! ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੁਲਕਾਂ ‘ਚ ਵਸਣ ਦੀ ਕਰ ਰਹੇ ਤਿਆਰੀ, ਪੜ੍ਹੋ ਵਜ੍ਹਾ – Henly Global Citizen ਦੇ ਇਕ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿੱਚ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ, ਸੁਪਰ ਅਮੀਰ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ 8000 ਭਾਰਤੀ ਦੇਸ਼ ਛੱਡ ਕੇ ਪਰਵਾਸ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਸਰਵੇਖਣ ਮੁਤਾਬਕ ਸਾਲ 2022 ‘ਚ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਅਮੀਰ ਮੰਨੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਰੋੜਪਤੀ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਖਤ ਟੈਕਸ ਅਤੇ ਪਾਸਪੋਰਟ ਨਿਯਮਾਂ ਕਾਰਨ ਅਜਿਹਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਅਮੀਰ ਲੋਕ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਜਾਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਉੱਦਮੀ ਕਾਰਪੋਰੇਟ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਤੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਲੋਕ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਆਈ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵੀ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਲਗਭਗ 8000 ਅਮੀਰ ਭਾਰਤੀ (ਭਾਰਤੀ HNWIs) ਦੇਸ਼ ਛੱਡ ਕੇ ਚਲੇ ਜਾਣਗੇ। ਹੁਣ ਸਵਾਲ ਇਹ ਉੱਠ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਅਮੀਰਾਂ ਦਾ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਮੋਹ ਭੰਗ ਕਿਉਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਹ ਵੀ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪੰਜਵੀਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਬਣ ਚੁੱਕਾ ਹੈ।

ਇਹਨਾਂ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਵਿਕਲਪਾਂ ਦੀ ਤਲਾਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ
ਇੱਕ ਪਾਸੇ, ਭਾਰਤ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਿਕਾਸ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਵਜੋਂ ਉਭਰਿਆ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਪ੍ਰਕੋਪ ਤੋਂ ਉਭਰਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਮਾਹੌਲ ਵਿਚ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ਥੋੜੀ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਹੈ, ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਅਮੀਰ ਲੋਕ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਜਾ ਕੇ ਵੱਸਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਵਿਚ ਹਨ। ਬਿਜ਼ਨਸ ਟੂਡੇ ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਆਮਦਨੀ ਦੇ ਵਿਭਿੰਨ ਤਰੀਕਿਆਂ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਵਪਾਰ ਦਾ ਵਿਸਤਾਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਬਿਹਤਰ ਗੁਣਵੱਤਾ, ਇਹ ਅਮੀਰ ਲੋਕ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਵਿਕਲਪਕ ਨਿਵਾਸ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਮਾਹਿਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਇਸ ਦਾ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ
ਹਾਲਾਂਕਿ, ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਹੁਣ ਇੱਕ ਆਕਰਸ਼ਕ ਸਥਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਨੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੋਣ ਦਾ ਟੈਗ ਹਾਸਲ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਵਾਈ-ਐਕਸਿਸ ਮਿਡਲ ਈਸਟ ਡੀਐਮਸੀਸੀ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਕਲਿੰਟ ਖਾਨ, ਇੱਕ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਵੀਜ਼ਾ ਸਲਾਹਕਾਰ ਸੇਵਾ ਕੰਪਨੀ, ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰਾਂ ਦਾ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸ ਮਿਲਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਮੁੱਦਾ ਅਮੀਰਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਪਾਰੀਆਂ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਬੈਕਅੱਪ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਵਿਕਲਪਿਕ ਅਧਾਰ ਤਿਆਰ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੱਲ੍ਹ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਹੋਰ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਜਾਂ ਕੁਝ ਹੋਰ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਥਾਈ ਨਿਵਾਸ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਅਮੀਰ ਬਦਲਵੇਂ ਨਿਵਾਸ ਦੀ ਭਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ
ਨਿਵਾਸ ਅਤੇ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀ ਕੰਪਨੀ ਹੈਨਲੇ ਐਂਡ ਪਾਰਟਨਰਸ ਦੇ ਗਰੁੱਪ ਹੈੱਡ ਨਿਰਭੈ ਹਾਂਡਾ ਵੀ ਇਸ ਗੱਲ ਨਾਲ ਸਹਿਮਤ ਹਨ ਕਿ ਸ਼ਾਇਦ ਕੋਈ ਹੋਰ ਸੰਕਟ ਆਵੇਗਾ, ਇਹ ਜੰਗ ਜਾਂ ਸਿਆਸੀ ਸੰਕਟ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੂਲੀਅਸ ਬੇਅਰ ਇੰਡੀਆ ਦੀ ਵੈਲਥ ਮੈਨੇਜਮੈਂਟ ਸਰਵਿਸ ਦੀ ਵੈਲਥ ਪਲਾਨਿੰਗ ਦੀ ਮੁਖੀ ਸੋਨਾਲੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹੇ 70-80 ਫੀਸਦੀ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਲਈ ਵਿਕਲਪਕ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵੱਡੀ ਰੁਕਾਵਟ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਇੱਥੇ ਆਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ।