ਭਾਰਤੀ ਮੁਦਰਾ ਰੁਪਿਆ ਆਪਣੇ ਸਭ ਤੋਂ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵਪਾਰ ‘ਚ ਇਹ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 82.68 ਪ੍ਰਤੀ ਡਾਲਰ ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਰੁਪਏ ‘ਚ ਰਿਕਾਰਡ ਗਿਰਾਵਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰੀ ਚਿੰਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ 85 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਡਾਲਰ ‘ਤੇ ਆਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਕਾਰੋਬਾਰ ‘ਚ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਰੁਪਿਆ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਦਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਨਤੀਜਾ ਨਿਕਲਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਰੁਪਿਆ ਲਗਾਤਾਰ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਨਾਲ ਕਾਰੋਬਾਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਇਸ ਸਾਲ ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਮਾਰੀਏ ਤਾਂ ਇਸ ‘ਚ 11 ਫੀਸਦੀ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦਾ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਮੁਦਰਾ ਭੰਡਾਰ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡਾਲਰ ਦੀ ਮੰਗ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਰੁਕਣ ਦਾ ਨਾਮ ਨਹੀਂ ਲੈ ਰਹੀ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਾਰਨ ਆਈ ਗਿਰਾਵਟ – ਦਰਅਸਲ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਰੁਪਏ ‘ਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਜੋਖਮ ਤੋਂ ਬਚਣ ਕਾਰਨ ਰੁਪਿਆ ਫਿਸਲਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਘਰੇਲੂ ਸ਼ੇਅਰ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਵੀ ਭਾਰੀ ਗਿਰਾਵਟ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਅਮਰੀਕੀ ਕਰੰਸੀ ਦੀ ਮਜ਼ਬੂਤੀ ਕਾਰਨ ਰੁਪਏ ‘ਤੇ ਵਾਧੂ ਦਬਾਅ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਤੁਹਾਡੇ ‘ਤੇ ਹੋਵੇਗਾ ਕੀ ਅਸਰ? – ਰੁਪਏ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਸਰ ਮਹਿੰਗਾਈ ‘ਤੇ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰਤ ਆਪਣੇ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦਾ 80% ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਯਾਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਆਯਾਤ ਹੈ। ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੋਂ 100 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਬੈਰਲ ਦੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਹੈ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਰੁਪਿਆ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਵਧਾਏਗਾ।

ਭਾਰਤ ਖਾਦਾਂ ਅਤੇ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਲਈ ਵੀ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਿਰਭਰ ਹੈ। ਕ੍ਰਿਸਿਲ ਮੁਤਾਬਕ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਖਾਦ ਸਬਸਿਡੀ ਬਿੱਲ ਇਸ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਵਿੱਚ 1.9 ਟ੍ਰਿਲੀਅਨ ਰੁਪਏ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਉੱਚ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ।

ਕਮਜ਼ੋਰ ਰੁਪਿਆ ਜਿੱਥੇ ਆਯਾਤ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗਾ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਇਸਦੇ ਕੁਝ ਫਾਇਦੇ ਵੀ ਹਨ। ਇਹ ਸਾਡੇ ਨਿਰਯਾਤਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿਧਾਂਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਤੀਯੋਗੀ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ।ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਨਿਰਯਾਤ ਵਸਤੂਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਰਤਨ ਅਤੇ ਗਹਿਣੇ, ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਉਤਪਾਦ, ਜੈਵਿਕ ਰਸਾਇਣ ਅਤੇ ਆਟੋਮੋਬਾਈਲ, ਅਤੇ ਮਸ਼ੀਨਰੀ ਦੀਆਂ ਵਸਤੂਆਂ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਆਯਾਤ ਮਾਤਰਾ ਹੈ। ਸਪਲਾਈ ਦੀ ਕਮੀ ਕਾਰਨ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਣ ਨਾਲ ਬਰਾਮਦਕਾਰਾਂ ਲਈ ਉਤਪਾਦਨ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਧੇਗੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹਾਸ਼ੀਏ ‘ਤੇ ਅਸਰ ਪਵੇਗਾ।

ਇਸ ਲਈ, ਨਿਰਯਾਤ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋਨਿਕਸ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਯਾਤ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ ‘ਚ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਸੇਵਾ ਖੇਤਰ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਆਈਟੀ ਅਤੇ ਲੇਬਰ-ਇੰਟੈਂਸਿਵ ਐਕਸਪੋਰਟ ਸੈਕਟਰ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਟੈਕਸਟਾਈਲ ਨੂੰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇਗਾ।