Attack on Indian sovereignty, says Centre on Wall Street Journal advertisement – Senior adviser raises queries on the advertisement which called for sanctions against the Finance Minister, Enforcement Directorate chief and Supreme Court judges in Devas case ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਅਖਬਾਰ ਵਾਲ ਸਟਰੀਟ ਜਰਨਲ ਵੱਲੋਂ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਖਿਲਾਫ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਵਾਦ ਖੜ੍ਹਾ ਹੋਣ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਅਖਬਾਰ ਦੇ ਸੰਪਾਦਕਾਂ ਤੋਂ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਸੂਚਨਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੀ ਸੀਨੀਅਰ ਸਲਾਹਕਾਰ ਕੰਚਨ ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਇਸ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਦਾ ਸਿਹਰਾ ਦੇਵਸ ਮਲਟੀਮੀਡੀਆ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਸੀਈਓ ਰਾਮਚੰਦਰਨ ਵਿਸ਼ਵਨਾਥਨ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਇੱਕ QR ਕੋਡ ਵੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਕੈਨ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਥਿੰਕ ਟੈਂਕ ਫਰੰਟੀਅਰਜ਼ ਆਫ ਫ੍ਰੀਡਮ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਖੁੱਲ੍ਹਦੀ ਹੈ।

ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਅਖਬਾਰ ਵਾਲ ਸਟਰੀਟ ਜਰਨਲ ਵੱਲੋਂ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਖਿਲਾਫ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਵਾਦ ਖੜ੍ਹਾ ਹੋਣ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਅਖਬਾਰ ਦੇ ਸੰਪਾਦਕਾਂ ਤੋਂ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਸੂਚਨਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੀ ਸੀਨੀਅਰ ਸਲਾਹਕਾਰ ਕੰਚਨ ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਇਸ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਦਾ ਸਿਹਰਾ ਦੇਵਸ ਮਲਟੀਮੀਡੀਆ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਸੀਈਓ ਰਾਮਚੰਦਰਨ ਵਿਸ਼ਵਨਾਥਨ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਇੱਕ QR ਕੋਡ ਵੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਕੈਨ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਥਿੰਕ ਟੈਂਕ ਫਰੰਟੀਅਰਜ਼ ਆਫ ਫ੍ਰੀਡਮ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਖੁੱਲ੍ਹਦੀ ਹੈ।

ਦਰਅਸਲ ਅਮਰੀਕੀ ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ‘ਚ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਸਮੇਤ 14 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ‘ਚ ਪਾ ਕੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਉਂਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸਿਆਸੀ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਜਗਤ ਦੇ ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਖਿਲਾਫ ਹਥਿਆਰ ਵਜੋਂ ਵਰਤ ਰਹੇ ਹਨ।

ਇਸ਼ਤਿਹਾਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਲਈ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਸਥਾਨ ਦੱਸਿਆ ਅਤੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਕਿ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਕੇਂਦਰੀ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੇ ਕੰਟਰੋਲ ਕਾਰਨ ਦੇਸ਼ ਆਪਣੀ ਭਰੋਸੇਯੋਗਤਾ ਗੁਆ ਚੁੱਕਾ ਹੈ।