ਬੋਰੀਅਤ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਘਰ ‘ਚ ਹੀ ਉਗਾ ਲਿਆ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ‘ਖਤਰਨਾਕ’ ਪੌਦਾ! ਹੁਣ ਬਣੀ ਜਾਨ ‘ਤੇ, ਜਾਣੋ ਕਿਉਂ ਹੈ ਇੰਨਾ ਖਤਰਨਾਕ

World’s Most Dangerous Plant: ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਖਾਸ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਟਾਈਮ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਲੱਭਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ। ਇਹ ਤੁਹਾਡਾ ਸ਼ੌਕ ਜਾਂ ਕੁਝ ਨਵਾਂ ਕਰਨ ਦੀ ਚਾਹ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਖਾਸ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਟਾਈਮ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਲੱਭਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ। ਇਹ ਤੁਹਾਡਾ ਸ਼ੌਕ ਜਾਂ ਕੁਝ ਨਵਾਂ ਕਰਨ ਦੀ ਚਾਹ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਕੋਈ ਖਾਲੀ ਬੈਠਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਮੌਤ ਨੂੰ ਦਾਅਵਤ ਨਹੀਂ ਦੇਵੇਗਾ ਪਰ ਇੱਕ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਕੀਤਾ। ਘਰ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਉਸਨੇ ਗਮਲੇ ‘ਚ ਇੱਕ ਪੌਦਾ ਉਗਾਇਆ ਜੋ ਕੇ ਦਰਦ ਦੇਣ ਵਾਲਾ ਪੌਦਾ ਹੈ।

ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਡੇਨੀਅਲ ਐਮਲਿਨ-ਜੋਨਸ (Daniel Emlyn-Jones) ਨਾਂ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਘਰ ‘ਚ ਬੋਰੀਅਤ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਅਜਿਹਾ ਪੌਦਾ ਉਗਾਇਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ ਪੌਦਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਛੂਹ ਵੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਦਰਦ ਦੇਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਪੌਦਾ ਮਲੇਸ਼ੀਆ ਅਤੇ ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਇਸਨੂੰ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਉਗਾਇਆ।

ਘਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਉਗਾਇਆ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ ਪੌਦਾ – ਆਕਸਫੋਰਡ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਡੇਨੀਅਲ ਨੇ ਆਪਣੇ ਘਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਇੱਕ ਘੜੇ ਵਿੱਚ ਡੇਨਡ੍ਰੋਕਨਾਈਡ ਮੋਰੋਇਡਸ (Dendrocnide Moroides) ਜੋ ਕਿ ਸੁਸਾਈਡ ਪਲਾਂਟ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੈ, ਉਗਾਇਆ ਹੈ। ਪਲਾਂਟ ਨੂੰ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਉੱਤੇ ਖ਼ਤਰੇ ਦਾ ਨਿਸ਼ਾਨ ਵੀ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਬੀਜ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਤੋਂ ਲਿਆ, ਜੋ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗਾ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕਮਰੇ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਰੱਖਿਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਕੋਈ ਇਸ ਨੂੰ ਹੱਥ ਨਾ ਲਾਵੇ। ਉਹ ਮੋਟੇ ਦਸਤਾਨੇ ਪਾ ਕੇ ਇਸ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਫਿਰ ਵੀ ਉਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਡੰਗ ਲੱਗ ਗਿਆ ਹੈ।

ਦਿਲ ਵਰਗੇ ਪੱਤੇ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਦਰਦ – ਇਸ ਜ਼ਹਿਰੀਲੇ ਪੌਦੇ ਦਾ ਵਿਗਿਆਨਕ ਨਾਮ ਡੇਨਡ੍ਰੋਕਨਾਈਡ ਮੋਰੋਇਡਸ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਿਮਪੀ-ਜਿਮਪੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਪੌਦੇ ਦੇ ਪੱਤੇ ਦਿਲ ਦੇ ਆਕਾਰ ਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਛੋਟੇ-ਛੋਟੇ ਕੰਡੇ ਹਨ, ਲਗਭਗ ਸਾਰੇ ਪੱਤੇ ਕੰਡਿਆਂ ਨਾਲ ਢੱਕੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਇਹ ਕੰਡੇ ਬੇਹੱਦ ਜ਼ਹਿਰੀਲੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਗਲਤੀ ਨਾਲ ਵੀ ਕੋਈ ਮਨੁੱਖ ਜਾਂ ਕੋਈ ਹੋਰ ਜੀਵ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਜ਼ਹਿਰ ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਸਹਿ ਦਰਦ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ। ਜ਼ਹਿਰ ਕਿਸੇ ਸੱਪ ਜਾਂ ਬਿੱਛੂ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਪੌਦੇ ਦੇ ਬਰੀਕ ਕੰਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਜ਼ਹਿਰ ਨੂੰ ਨਿਊਰੋਟੌਕਸਿਨ ਜ਼ਹਿਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।