11 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਝਟਕੇ ਵਿੱਚ ਛਾਂਟਣ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਵੀ ਇੱਕ ਨਾਮ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਨੂੰ META ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦੇ ਸਿਰਫ਼ 2 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਲਿੰਕਡਇਨ ਪੋਸਟ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀ ਸਾਈਡ ਸਟੋਰੀ ਦੱਸੀ ਹੈ।

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ- ਫੇਸਬੁੱਕ, ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ਅਤੇ ਵਟਸਐਪ ਦੇ ਮੈਟਾ ਪਲੇਟਫਾਰਮਸ ਇੰਕ. ਨੇ ਬੀਤੇ ਦਿਨ ਨੂੰ 11,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਛਾਂਟੀ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ। ਹੁਣ ਇਸ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਹਾਣੀਆਂ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਕ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਕਹਾਣੀ ਦੱਸ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਜਾਣ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਕਹੋਗੇ ਕਿ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਸੀ!

11 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਝਟਕੇ ਵਿਚ ਛਾਂਟਣ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿਚ ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਦਾ ਨਾਮ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਨੂੰ META ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦੇ ਸਿਰਫ਼ 2 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਲਿੰਕਡਇਨ ਪੋਸਟ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀ ਕਹਾਣੀ ਬਿਆਨ ਕੀਤੀ। ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਵੀ ਮੇਟਾ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਕੈਨੇਡਾ ਚਲਾ ਗਿਆ ਸੀ ਪਰ 2 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਉਸ ਨੂੰ ਕੰਪਨੀ ਤੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

ਆਪਣੀ ਪੋਸਟ ਵਿਚ, ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ #Meta ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਦੁਬਾਰਾ ਕਨੇਡਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ 2 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਮੇਟਾ ਨਾਲ ਮੇਰੀ ਯਾਤਰਾ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਈ। ਮੈਂ ਵੱਡੀ ਛਾਂਟੀ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਹਾਂ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਮੇਰੀ ਸੰਵੇਦਨਾ ਹੈ। ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਨੂੰ ਥੋੜ੍ਹੀ ਜਿਹੀ ਵੀ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿ META ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦੇ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਉਸਨੂੰ ਬਰਖ਼ਾਸਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕੋਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਅੱਗੇ ਕੀ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿਚ ਉਹ ਸਾਬਕਾ META ਕਰਮਚਾਰੀ ਕੈਨੇਡਾ ਜਾਂ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਅਗਲੀ ਨੌਕਰੀ ਲੱਭ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਇਮਾਨਦਾਰੀ ਨਾਲ, ਮੈਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪਤਾ! ਅੱਗੇ ਜੋ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਮੈਂ ਇਸ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹਾਂ। ਮੈਨੂੰ ਦੱਸੋ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਸਾਫਟਵੇਅਰ ਇੰਜੀਨੀਅਰ (ਕੈਨੇਡਾ ਜਾਂ ਭਾਰਤ) ਲਈ ਕਿਸੇ ਅਹੁਦੇ ਜਾਂ ਭਰਤੀ ਬਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹੋ।” ਹਿਮਾਂਸ਼ੂ ਦੀ ਲਿੰਕਡਇਨ ਪੋਸਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਸ ਨੇ ਫਲਿੱਪਕਾਰਟ, ਗਿੱਟਹਬ ਅਤੇ ਅਡੋਬ ਵਰਗੇ ਬ੍ਰਾਂਡਾਂ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਮੈਟਾ ਨੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਛਾਂਟੀ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਦੇ 11,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਰਮਚਾਰੀ ਆਪਣੀਆਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਗੁਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਮੇਟਾ ਦੇ ਸੀਈਓ ਮਾਰਕ ਜ਼ੁਕਰਬਰਗ ਨੇ ਛਾਂਟੀ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਵਿਸਤ੍ਰਿਤ ਬਿਆਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ, ਇਹ ਦੱਸਦੇ ਹੋਏ ਕਿ ਕੰਪਨੀ ਲਈ ਅੱਗੇ ਕੀ ਹੈ।

ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਔਰਤ ਏਨੇਕਾ ਪਟੇਲ ਨਾਲ ਕੀ ਹੋਇਆ ਇਹ ਜਾਣ ਕੇ ਲੋਕ ਹੈਰਾਨ ਹਨ। ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਕਾਰਪੋਰੇਟ ਕਲਚਰ ਵਿੱਚ ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਹੀ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਅਤੇ ਲੋਕ ਸਿਰਫ ਹਮਦਰਦੀ ਦਿਖਾਉਂਦੇ ਹਨ।

ਮਈ 2020 ਤੋਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਏਨੇਕਾ ਨੇ ਲਿੰਕਡਇਨ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਕਹਾਣੀ ਦੱਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਜਣੇਪਾ ਛੁੱਟੀ ‘ਤੇ ਸੀ। ਉਹ ਆਪਣੀ ਨਵਜੰਮੀ ਬੱਚੀ ਅਮੇਲੀਆ ਨੂੰ ਦੁੱਧ ਪਿਲਾਉਣ ਲਈ ਰਾਤ ਨੂੰ 3 ਵਜੇ ਉੱਠੀ। ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਛਾਂਟੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਨਾਲ ਉਸ ਨੂੰ ਇਹ ਡਰ ਵੀ ਸੀ ਕਿ ਕੁਝ ਗਲਤ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇਹ ਮੇਲ ਸਵੇਰੇ 5.35 ਵਜੇ ਦੇ ਕਰੀਬ ਮਿਲੀ। ਇਹ ਮੇਲ ਪੜ੍ਹਦੇ ਹੀ ਉਹ ਭਾਵੁਕ ਹੋ ਗਈ, ਉਸ ਦਾ ਨਾਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਛਾਂਟੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸੀ।

ਲਿੰਕਡਇਨ ‘ਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰਨ ਲਈ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਕਹਾਣੀ – ਏਨੇਕਾ ਨੇ ਲਿੰਕਡਇਨ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਦੁੱਖ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ। ਉਸਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਦੀ ਜਣੇਪਾ ਛੁੱਟੀ ਅਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਸੀ। ਉਸ ਦੀ ਜਣੇਪਾ ਫਰਵਰੀ ਤੱਕ ਸੀ ਪਰ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਨੂੰ ਵੀ ਕੰਪਨੀ ਤੋਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੇ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ 11 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀ ਤੋਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਅਨੇਕ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

ਏਨੇਕਾ ਪਹਿਲਾਂ ਮਾਂ ਹੋਣ ਦਾ ਫਰਜ਼ ਨਿਭਾਏਗੀ – ਪੇਸ਼ੇ ਤੋਂ ਕਮਿਊਨੀਕੇਸ਼ਨ ਮੈਨੇਜਰ ਏਨੇਕਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਾਂ ਬਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਹਿਲੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨੇ ਚੁਣੌਤੀਪੂਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਇਕ ਹੋਰ ਚੁਣੌਤੀ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫਿਲਹਾਲ ਉਹ ਆਪਣੀ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਬੇਟੀ ਅਮੇਲੀਆ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਨਵੇਂ ਸਾਲ ‘ਚ ਫਿਰ ਤੋਂ ਨਵੀਂ ਨੌਕਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗੀ। ਅਨੇਕਾ ਨਾਲ ਜੋ ਹੋਇਆ ਉਸ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਹਮਦਰਦੀ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੀ। ਉਂਜ, ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਸਿਰਫ਼ ਏਨੇਕਾ ਦੀ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਫੇਸਬੁੱਕ ਤੋਂ ਹਟਾਏ ਗਏ 11 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਈਆਂ ਨੂੰ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਮਾੜੇ ਦੌਰ ਵਿੱਚੋਂ ਗੁਜ਼ਰਨਾ ਪਵੇਗਾ।