Twitter Data Leak: ਸਲਮਾਨ ਖਾਨ ਤੇ NASA ਸਣੇ 40 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਨਿੱਜੀ ਡਾਟਾ ਹੋਇਆ ਲੀਕ

ਹੈਕਰ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ, “ਟਵਿੱਟਰ ਜਾਂ ਐਲੋਨ ਮਸਕ, ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਪੋਸਟ ਨੂੰ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ 54 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਡੇਟਾ ਲੀਕ ਲਈ GDPR ਜੁਰਮਾਨੇ ਦਾ ਰਿਸਕ ਹੈ। ਹੁਣ 400 ਮਿਲੀਅਨ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਡੇਟਾ ਲੀਕ ਲਈ ਜੁਰਮਾਨੇ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ।”

ਮਾਈਕ੍ਰੋਬਲਾਗਿੰਗ ਸਾਈਟ ਟਵਿਟਰ ਦੇ ਲਗਭਗ 400 ਮਿਲੀਅਨ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦਾ ਡੇਟਾ ਹੈਕਰ ਵੱਲੋਂ ਹੈਕ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ‘ਤੇ ਵਿਕਰੀ ਲਈ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸੂਚਨਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਮੰਤਰਾਲੇ ਅਤੇ ਬਾਲੀਵੁੱਡ ਅਭਿਨੇਤਾ ਸਲਮਾਨ ਖਾਨ ਸਮੇਤ WHO ਅਤੇ NASA ਦਾ ਡਾਟਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਚੋਰੀ ਹੋਏ ਡੇਟਾ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਡੇਟਾ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਨਾਮ, ਈਮੇਲ ਆਈਡੀ, ਫਾਲੋਅਰਜ਼ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਅਤੇ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਫੋਨ ਨੰਬਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਹੈਕਰ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ਤੋਂ ਆਫਰ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਹੈਕਰ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪੋਸਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ, “ਟਵਿੱਟਰ ਜਾਂ ਐਲੋਨ ਮਸਕ, ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਪੋਸਟ ਨੂੰ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ 54 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਡੇਟਾ ਲੀਕ ਲਈ GDPR ਜੁਰਮਾਨੇ ਦਾ ਰਿਸਕ ਹੈ। ਹੁਣ 400 ਮਿਲੀਅਨ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਡੇਟਾ ਲੀਕ ਲਈ ਜੁਰਮਾਨੇ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ।” ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਹੈਕਰ ਨੇ ਡਾਟਾ ਵੇਚਣ ਲਈ ਕੋਈ ਡੀਲ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਚੋਲੇ ਰਾਹੀਂ ਸੌਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਮਾਹਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਡੇਟਾ ਲੀਕ API ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਖਾਮੀ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।


ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਫੈਡਰਲ ਟਰੇਡ ਕਮਿਸ਼ਨ (FTC) ਵੱਲੋਂ ਟਵਿੱਟਰ ਦੀ ਪ੍ਰਾਈਵੇਸੀ ਅਤੇ ਡਾਟਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਜਾਂਚ ਦਾ ਘੇਰਾ ਵਧਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਐਲੋਨ ਮਸਕ ਵੱਲੋਂ ਟਵਿੱਟਰ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਖਦਸ਼ਾ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਟਵਿੱਟਰ ਯੂਐਸ ਰੈਗੂਲੇਟਰ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਸਮਝੌਤੇ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਗੋਪਨੀਯਤਾ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਿਮਤੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਟਵਿਟਰ ਦੇ ਕਰੀਬ 5.4 ਮਿਲੀਅਨ ਯਾਨੀ 54 ਲੱਖ ਯੂਜ਼ਰਸ ਦਾ ਨਿੱਜੀ ਡਾਟਾ ਲੀਕ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਹੈਕਰਾਂ ਨੇ ਵਿਕਰੀ ਲਈ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਾਇਆ ਸੀ। ਰੀ-ਸਟੋਰ ਪ੍ਰਾਈਵੇਸੀ ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਡੇਟਾ ਦੀ ਹੈਕਿੰਗ ਇਸ ਸਾਲ 2022 ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਹ ਡੇਟਾ ਲੀਕ ਉਸੇ ਬੱਗ ਕਾਰਨ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਲਈ ਟਵਿੱਟਰ ਨੇ ਬੱਗ ਬਾਊਂਟੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਤਹਿਤ Zhirinovskiy ਨਾਮ ਦੇ ਹੈਕਰ ਨੂੰ 5,040 ਡਾਲਰ ਯਾਨੀ 4,02,386 ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੇ ਸਨ। ਇਸ ਹੈਕਰ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ਦਾ ਡਾਟਾ ਹੈਕਰਸ ਫੋਰਮ ‘ਤੇ ਵਿਕਰੀ ਲਈ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਇਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਲੀਕ ਹੋਏ ਡੇਟਾ ਵਿੱਚ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਪਾਸਵਰਡ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ।