Liquor Sale in Delhi: ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ‘ਚ ਦਿੱਲੀਵਾਲਿਆਂ ਨੇ ਤੋੜੇ ਰਿਕਾਰਡ, ਨਵੇਂ ਸਾਲ ‘ਤੇ ਡਕਾਰ ਗਏ 218 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਸ਼ਰਾਬ, ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਹੈਰਾਨ

Liquor Sale in Delhi: ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 24 ਤੋਂ 31 ਦਸੰਬਰ ਤੱਕ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਦੀਆਂ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਰਿਕਾਰਡ 1.10 ਕਰੋੜ ਬੋਤਲਾਂ ਵੇਚੀਆਂ , ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਵਿਸਕੀ ਸੀ।

ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਦਿੱਲੀ ‘ਚ ਨਵੇਂ ਸਾਲ ਦੇ ਜਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ 45.28 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਸ਼ਰਾਬ ਵਿਕ ਗਈ। ਇਸ ਨਾਲ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ 20.30 ਲੱਖ ਬੋਤਲਾਂ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਪੀਟੀਆਈ ਤੋਂ ਮਿਲੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਕ੍ਰਿਸਮਿਸ ਤੋਂ ਨਵੇਂ ਸਾਲ (24 ਤੋਂ 31 ਦਸੰਬਰ) ਤੱਕ ਚੱਲੇ ਇਸ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੌਰਾਨ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਬੋਤਲਾਂ ਵਿਕੀਆਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ 218 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ। ਇਹ ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰਿਕਾਰਡ ਹੈ।

ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਨਵੇਂ ਸਾਲ ਤੋਂ ਇਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਯਾਨੀ 31 ਦਸੰਬਰ ਦੀ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ 45.28 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀਆਂ 20.30 ਲੱਖ ਬੋਤਲਾਂ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਿਕਰੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ 24 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ 31 ਦਸੰਬਰ ਤੱਕ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਕੁੱਲ 1.10 ਕਰੋੜ ਬੋਤਲਾਂ, ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਵਿਸਕੀ, ਵੇਚੀਆਂ ਗਈਆਂ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 24 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 14.7 ਲੱਖ ਬੋਤਲਾਂ ਵਿਕੀਆਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ 28.8 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਬਣਦੀ ਹੈ। ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 27 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਰਾਜਧਾਨੀ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਬੋਤਲਾਂ ਵਿਕੀਆਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ 19.3 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ਦੀਆਂ 11 ਲੱਖ ਬੋਤਲਾਂ ਸੀ।

13.8 ਲੱਖ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਬੋਤਲਾਂ ਦੀ ਰਿਕਾਰਡ ਔਸਤ ਵਿਕਰੀ- ਅਧਿਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਦਸੰਬਰ ‘ਚ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ‘ਚ 13.8 ਲੱਖ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਬੋਤਲਾਂ ਦੀ ਔਸਤ ਵਿਕਰੀ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਜੋ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਵਿਕਰੀ ਸੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਦਸੰਬਰ ‘ਚ ਵਿਕਰੀ ਤੋਂ 560 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਆਮਦਨ ਹੋਈ ਹੈ। ਸਾਲ 2021 ਵਿੱਚ, ਦਸੰਬਰ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ 12.52 ਲੱਖ ਬੋਤਲਾਂ, 2020 ਵਿੱਚ 12.95 ਲੱਖ ਅਤੇ 2019 ਵਿੱਚ 12.55 ਲੱਖ ਬੋਤਲਾਂ ਵਿਕੀਆਂ।

ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵਿਕਰੀ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ਅਤੇ ਕਲੱਬਾਂ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਥਾਵਾਂ ਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਕੇਂਦਰੀ ਜਾਂਚ ਬਿਊਰੋ (ਸੀਬੀਆਈ) ਦੇ ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਨੀਸ਼ ਸਿਸੋਦੀਆ ਦੀ ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ (ਆਪ) ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਵਿਚਾਲੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਵਿੱਚ ਵੱਡੇ ਸਿਆਸੀ ਵਿਰੋਧ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਉੱਚ ਵਿਕਰੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ ਨੀਤੀ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚੂਨ ਸ਼ਰਾਬ ਕਾਰੋਬਾਰ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋਣਾ।