Australia won’t have King Charles III on its new banknotes, despite him being the country’s head of state

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਕਰੰਸੀ ਤੋਂ ਹਟਾਈ ਜਾਵੇਗੀ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰਾਜਸ਼ਾਹੀ ਦੀਆਂ ਫੋਟੋਆਂ, ਜਾਣੋ ਕਿਉਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਫੈਸਲਾ

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਰੰਸੀ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਹੁਣ ਨੋਟਾਂ ਤੋਂ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰਾਜਸ਼ਾਹੀ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ (ਆਰਬੀਏ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਨਵੇਂ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ‘ਤੇ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਸਲਾਹ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਪ੍ਰਤੀ ਸਨਮਾਨ ਵਧੇਗਾ।

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਰੰਸੀ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਹੁਣ ਨੋਟਾਂ ਤੋਂ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰਾਜਸ਼ਾਹੀ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ (ਆਰਬੀਏ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਨਵੇਂ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ‘ਤੇ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਸਲਾਹ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਪ੍ਰਤੀ ਸਨਮਾਨ ਵਧੇਗਾ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 8 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਮਹਾਰਾਣੀ ਐਲਿਜ਼ਾਬੈਥ ਦੀ ਮੌਤ ‘ਤੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿਚ ਜਨਤਕ ਸੋਗ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਪਰ ਕੁਝ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਸਮੂਹਾਂ ਨੇ ਵੀ ਬਸਤੀਵਾਦੀ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਰਾਜਸ਼ਾਹੀ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ।

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਪੋਸਟ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਗਲੈਂਡ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਸਾਲ 1960 ‘ਚ ਇਕ ਪੌਂਡ ਦੀ ਕਰੰਸੀ ‘ਤੇ ਐਲਿਜ਼ਾਬੇਥ ਦੂਜੀ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਛਾਪੀ ਸੀ। ਐਲਿਜ਼ਾਬੈਥ II ਦਾ ਪੋਰਟਰੇਟ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਮੁਦਰਾ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੀ ਮਹਾਰਾਣੀ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ 5 ਡਾਲਰ ਦੇ ਨੋਟ ਅਤੇ 1 ਡਾਲਰ ਦੇ ਨੋਟ ਸਮੇਤ ਕਈ ਮੁੱਲਾਂ ਦੀ ਕਰੰਸੀ ‘ਤੇ ਛਪੀ ਹੈ।

1910 ਵਿੱਚ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨ ਪਾਉਂਡ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਇਸ ਮੁਦਰਾ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਯੂਕੇ ਪਾਉਂਡ ਸਟਰਲਿੰਗ ਤੋਂ ਵੱਖਰੀ ਕੀਮਤ ਹੈ। ਅਣਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਬੋਤਸਵਾਨਾ, ਕੰਬੋਡੀਆ, ਗੈਂਬੀਆ, ਨਿਊ ਕੈਲੇਡੋਨੀਆ (ਫਰਾਂਸ) ਅਤੇ ਜ਼ਿੰਬਾਬਵੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮਹਾਰਾਣੀ ਐਲਿਜ਼ਾਬੈਥ II ਦੀ ਫੋਟੋ ਇੱਥੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਨੋਟਾਂ ‘ਤੇ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਈ ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਕਰੰਸੀ ‘ਤੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਫੋਟੋ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਮਹਾਰਾਣੀ ਐਲਿਜ਼ਾਬੈਥ II ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ $20 ਦੇ ਨੋਟਾਂ ਉੱਤੇ, ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਿਆਂ ਉੱਤੇ, ਅਤੇ ਪੂਰਬੀ ਕੈਰੀਬੀਅਨ ਦੇ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਸਾਰੇ ਸਿੱਕਿਆਂ ਅਤੇ ਨੋਟਾਂ ਉੱਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।