ਟੋਟਲ ਨੂੰ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਲਈ ਮੂਰਖ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਟੋਟਲ ਸਿਰਫ ਅਡਾਨੀ ਗੈਸ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਪਰ ਅਜੇ ਤੱਕ ਹਿੱਸਾ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਸੀ। ਟੋਟਲ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵਾਪਸ ਲੈ ਲਈ ਹੈ।

ਹਿੰਡਨਬਰਗ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਡਾਨੀ ਟੋਟਲ ਗੈਸ ਦੇ ਸ਼ੇਅਰ ਦੀ ਕੀਮਤ 75 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਘਟ ਗਈ ਹੈ।

ਅਡਾਨੀ ਟੋਟਲ ਗੈਸ ਦਾ ਸਿਰਫ 800 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਟਰਨਓਵਰ ਹੈ ਅਤੇ ਅਜੇ ਤੱਕ ਕੋਈ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਮੁਲਾਂਕਣ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਅਡਾਨੀ ਟੋਟਲ ਗੈਸ ਸ਼ੇਅਰ (share) ਦੀ ਕੀਮਤ ਸਿਰਫ 10 ਰੁਪਏ ਜਾਂ ਘੱਟ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਪਰ ਪਰ ਇਹ ਅਜੇ ਵੀ 950 ਰੁਪਏ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕ੍ਰੋਨੀ ਪੂੰਜੀਵਾਦ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਅਡਾਨੀ ਟੋਟਲ ਗੈਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਮਾਰੀਸ਼ਸ ਅਤੇ ਯੂਏਈ ਤੋਂ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਆਫਸ਼ੋਰ ਫੰਡਾਂ ਦੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਾਲ ਹੋਈ, ਜਿੱਥੇ ਅਡਾਨੀ ਦਾ ਭਰਾ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਵਿਅਕਤੀ ਹੈ। ਆਫਸ਼ੋਰ FII ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸ਼ੇਅਰ ਲਈ ਨਿਵੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਅਤੇ 75 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਗੌਤਮ ਅਡਾਨੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਕੋਲ ਸ਼ੇਅਰ ਨਹੀਂ ਸਨ, ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ 100 ਜਾਂ 200 ਸ਼ੇਅਰ ਵੇਚੇ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਖਰੀਦ ਲਿਆ ਅਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਦੀ ਕੀਮਤ ਨੂੰ ਨਕਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ। ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਕ੍ਰੋਨੀ ਪੂੰਜੀਵਾਦੀ (ਸਰਕਾਰ ਸਮੇਤ) ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ FII ਨੇ ਆਪਣੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ 25 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 17.25 ਫੀਸਦੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਜਦਕਿ ਬੀਮਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਉਹ ਸ਼ੇਅਰ ਖਰੀਦ ਲਏ ਹਨ।

ਇਸ ਲਈ ਅਡਾਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਸ਼ਾਇਦ 10 ਰੁਪਏ ਦੇ ਮਾਰਕੀਟ ਮੁਲਾਂਕਣ ‘ਤੇ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸ਼ੇਅਰ ਲੈ ਕੇ ਆਈਆਂ। ਉਹ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ 4000 ਦੀ ਮਹਿੰਗੀ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਲਗਭਗ 8 ( 7.75 (25-17.25 current FII holding )) ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਵੇਚ ਅਤੇ ਬਾਹਰ ਲੈ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

ਇਸ ਲਈ ਭਾਵੇਂ 2024 ਵਿੱਚ ਗੁਬਾਰਾ ਫਟ ਜਾਵੇ, ਅਡਾਨੀ ਅਤੇ ਆਫਸ਼ੋਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਆਪਣੇ 500 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਨੂੰ 75000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਜੋ ਇਸ ਸਮੇਂ ਬੀਮਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਕੋਲ ਹੈ। ਅਡਾਨੀ ਦੇ ਭਰਾ ਦੀ ਜੇਬਲ ਅਲੀ ‘ਚ ਇਸ ਸਮੇਂ 32 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਹੈ।

#Unpopular_Opinions #Unpopular_Ideas #Unpopular_Facts