ਭਾਰਤ ਦੇ ਇਸ ਸੂਬੇ ‘ਚ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ‘ਤੇ ਲੱਗੀ ਪਾਬੰਦੀ, ਫੜੇ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਹੋਵੇਗਾ ਲੱਖਾਂ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ!

ਭਾਰਤ ਵਰਗੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ, ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ ਕਿਸੇ ਅਜਿਹੇ ਰਾਜ ਬਾਰੇ ਸੁਣਿਆ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਵਰਤਣ ‘ਤੇ ਪੂਰਨ ਪਾਬੰਦੀ ਹੈ! ਸੁਣਿਆ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ। ਨਾ ਸਿਰਫ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਹੈ, ਸਗੋਂ ਇਸ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਫੜੇ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ

ਭਾਰਤ ਵਰਗੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ, ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ ਕਿਸੇ ਅਜਿਹੇ ਰਾਜ ਬਾਰੇ ਸੁਣਿਆ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਵਰਤਣ ‘ਤੇ ਪੂਰਨ ਪਾਬੰਦੀ ਹੈ! ਸੁਣਿਆ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ। ਨਾ ਸਿਰਫ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਹੈ, ਸਗੋਂ ਇਸ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਫੜੇ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ ਵੀ ਭਰਨਾ ਪਵੇਗਾ। ਗੱਲ ਬੇਸ਼ੱਕ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਸੱਚ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੀ ਚਰਚਾ ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਰ ਕੋਨੇ ‘ਚ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਹਰ ਕਿਸੇ ਦੀ ਮਨਪਸੰਦ ਰੋਟੀ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਦੀ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਕਹਾਣੀ ਦਾ ਸੱਚ।

ਤੰਦੂਰ ਜਾਂ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਵਧਦੇ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਪਾਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ‘ਚ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਵੱਲੋਂ ਤੰਦੂਰਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਸਿਰਫ਼ ਅਤੇ ਸਿਰਫ਼ ਬਣਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਤੰਦੂਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਾਈ ਗਈ ਹੈ ਤਾਂ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦੇ ਸਵਾਦ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਬ੍ਰੇਕ ਲੱਗ ਜਾਵੇਗੀ।

ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਹੋਏ ਇਸ ਹੁਕਮ ਦੀ ਸਖ਼ਤੀ ਨਾਲ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਦੇ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਅਜੀਬੋ-ਗਰੀਬ ਆਰਡਰ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾੜਾ ਅਸਰ ਹੋਟਲ ਅਤੇ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਮਾਲਕਾਂ ‘ਤੇ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹੁਕਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ‘ਤੇ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦਾ ਭਾਰੀ ਜੁਰਮਾਨਾ ਵਸੂਲਣ ਦਾ ਹੁਕਮ ਵੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਹੁਕਮ ਦਾ ਮਜ਼ਾਕ ਉਡਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ‘ਤੇ ਤਿੱਖੀ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਖੁਰਾਕ ਤੇ ਸਿਵਲ ਸਪਲਾਈ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੋਢਿਆਂ ‘ਤੇ ਸੌਂਪੀ ਗਈ ਹੈ।

ਚਾਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੁਕੰਮਲ ਪਾਬੰਦੀ ਦਾ ਹੁਕਮ -ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਇਹ ਹੁਕਮ ਜਬਲਪੁਰ ‘ਚ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਸਥਾਨਕ ਹੋਟਲਾਂ ਅਤੇ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟਾਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ-ਆਪਰੇਟਰਾਂ ਨੂੰ ਲਿਖਤੀ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪੂਰਵ ਸੂਚਨਾ/ਨੋਟਿਸ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਦਿਆਂ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਰਾਜ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ ਭੋਪਾਲ ਦੇ ਖੇਤਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਵੀ ਬਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਬ੍ਰਿਜੇਸ਼ ਸ਼ਰਮਾ, ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ, “ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਸਿਵਲ ਸਪਲਾਈ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਰਵਾਇਤੀ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਤੰਦੂਰ ਭੱਠੀਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਕੋਲੇ ਅਤੇ ਲੱਕੜ ਨੂੰ ਬਾਲਣ ਵਜੋਂ ਵਰਤਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੇ ਹਨ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਵਧਾਨੀ ਵਜੋਂ ਇਹ ਪਾਬੰਦੀ ਇੰਦੌਰ, ਗਵਾਲੀਅਰ, ਭੋਪਾਲ ਅਤੇ ਜਬਲਪੁਰ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।