Breaking News

ਅਸਲੀ ਮਸਲਾ ਚਮਕੀਲਾ ਨਹੀਂ

ਅਸਲੀ ਮਸਲਾ ਚਮਕੀਲਾ ਨਹੀਂ, ਮਸਲਾ ਚਮਕੀਲੇ ਨੂੰ ਵਰਤ ਕੇ ਜੱਟ ਬਨਾਮ ਚਮਾਰ ਵਿਵਾਦ ਡੂੰਘਾ ਕਰਨਾ ਹੈ।

ਕੁਝ ਅਖੌਤੀ ਅੰਬੇਦਕਰਵਾਦੀ, ਨੀਮ – ਕਾਮਰੇਡ ਤੇ ਲਿਬਰਲ ਇਹ ਬਿਰਤਾਂਤ ਸਿਰਜ ਰਹੇ ਹਨ। ਗਲਤ ਤੱਥ ਵੀ ਬਿਆਨ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਕੁਮਾਰ ਅਮਰਜੋਤ ਨੂੰ ਜੱਟ ਦੱਸ ਰਿਹਾ।

ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਚਮਕੀਲਾ ਚੰਗਾ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ ਤੇ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਮਾੜਾ।

ਚਮਕੀਲਾ ਜੋ ਗਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਉਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਮਾੜਾ ਸਮਝਦਿਆਂ ਵੀ ਉਸ ਦੇ ਕਤਲ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਮੁੱਦਾ ਉਸ ਦੇ ਕਤਲ ਦੇ ਠੀਕ ਜਾਂ ਗਲਤ ਹੋਣ ਦਾ ਨਹੀਂ ਮੁੱਦਾ, ਇੱਥੇ ਨਜਾਇਜ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉਸ ਦੇ ਕਤਲ ਨੂੰ ਜਾਤ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਦਾ ਹੈ।

ਲੋੜ ਚਮਕੀਲੇ ਪਿੱਛੇ ਬਹਿਸਣ ਨਾਲੋਂ ਇਹ ਹਮਲਾ ਸਮਝਣ ਦੀ ਹੈ। ਕੁਝ ਸਵਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਰਨੇ ਬਣਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਇਸ ਮਸਲੇ ਨੂੰ ਜਾਤੀਵਾਦੀ ਰੰਗਤ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ :

1. ਜੇ ਚਮਕੀਲੇ ਦਾ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਬਿਨਾ ਨਾਗਾ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਅਖਾੜਾ ਲੱਗਦਾ ਸੀ, ਤਾਂ ਉਹ ਕੌਣ ਲਵਾ ਰਹੇ ਸਨ? ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੇ ਹਿੰਦੂ ਵਪਾਰੀ, ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿਚਲੇ ਚਮਾਰ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਲੋਕ ਜਾਂ ਜੱਟ? ਫਿਰ ਚਮਕੀਲੇ ਨੂੰ ਆਰਥਿਕ ਮਦਦ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਕੌਣ ਹੋਏ?

2. ਉਧਰ ਵੱਖ ਵੱਖ ਸਮਿਆਂ ਤੇ ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇ ਵਾਲਾ ਤੇ ਗੁਰਦਾਸ ਮਾਨ ਤੇ ਫਿਰ ਬੱਬੂ ਮਾਨ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਹੋਇਆ। ਇਹ ਤਿੰਨੋਂ ਜੱਟ ਨੇ ਕਿ ਚਮਾਰ?

ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਠੀਕ ਜਾਂ ਗਲਤ ਹੋਣੇ ਵੱਖਰੀ ਗੱਲ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਜੱਟ ਜਿਆਦਾ ਅੱਗੇ ਸਨ।

ਚਮਕੀਲੇ ਦੇ ਦੌਰ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਬਹੁਤੇ ਵੱਡੇ ਪੰਜਾਬੀ ਗਾਇਕ ਅਖੌਤੀ ਨੀਵੀਆਂ ਜਾਤਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹੀ ਸਨ, ਹਾਲੇ ਵੀ ਹਨ।

ਕੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਹਿੰਗੇ ਗਾਇਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਚਮਾਰ ਹੀ ਆਪਣੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ‘ਤੇ ਸੱਦਦੇ ਨੇ ਜਾਂ ਪੈਸੇ ਵਾਲੇ ਜੱਟ ਤੇ ਹੋਰ ਲੋਕ ਵੀ?

ਚਮਕੀਲੇ ਦੇ ਕਤਲ ਤੋਂ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਉਸ ਨਾਲੋਂ ਵੀ ਨੀਵੀਂ ਜਾਤ ਦਾ ਸਮਝਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੰਸ ਰਾਜ ਹੰਸ ਸਾਰੇ ਪਾਸੇ ਛਾਇਆ ਤੇ ਉਸ ਦੇ ਇੱਕ ਗੀਤ ਨੇ ਸਿੱਖ ਧਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਾਹਵਾ ਜੱਸ ਖਟਿਆ।

ਹੰਸ ਤੇ ਹੋਰ ਅਖੌਤੀ ਨੀਵੀਆਂ ਜਾਤਾਂ ਵਾਲੇ ਸੈਂਕੜੇ ਵਾਰ ਗੁਰਦੁਆਰਿਆਂ ਜਾਂ ਹੋਰ ਸਿੱਖ ਸਮਾਗਮਾਂ ਵਿੱਚ ਗਾ ਚੁੱਕੇ ਨੇ।
#Unpopular_Opinions
#Unpopular_Ideas
#Unpopular_Facts

ਉਮੀਦ ਹੈ ਸਿਰੇ ਦੀ ਫਿਰਕੂ ਤੇ ਜ਼ਾਲਮ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਵਾਲੇ SSP ਗੋਬਿੰਦ ਰਾਮ ਬਾਰੇ ਵੀ ਜਲਦੀ ਹੀ ਕੋਈ ਫਿਲਮ ਬਣਾ ਕੇ ਜਾਂ ਕੋਈ ਕਹਾਣੀ ਲਿਖ ਕੇ ਦੱਸੇਗਾ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਉਸਦੀ ਜਾਤ ਕਰਕੇ ਮਾਰਿਆ ਗਿਆ ਕਿਉਂਕਿ “ਨੀਵੀਂ ਜਾਤ” ਵਾਲਾ ਬੰਦਾ ਵੱਡੇ ਅਹੁਦੇ ਤੇ ਬੈਠਾ ਸੀ।
#Unpopular_Opinions

30 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ “ਆਪਣਾ ਪੰਜਾਬ ਹੋਵੇ ਘਰ ਦੀ ਸ਼ਰਾਬ ਹੋਵੇ” ਨੂੰ ਨਾਰਮਲਾਈਜ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਜਦੋਂ ਇਸ ਬਿਰਤਾਂਤ ਨੂੰ ਉਭਾਰਨ ਵਾਲੀ ਸ਼ਕਤੀ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੇਠਾਂ ਡਰੱਗਜ਼ ਵਧੀਆਂ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਅਕਸ “ਉੜਤਾ ਪੰਜਾਬ” ਦਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ। ਸਾਰੀ ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਾਹਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਸ਼ਰਾਬ ਨੂੰ ਸਿੰਥੈਟਿਕ ਡਰੱਗਜ਼ ਦਾ ਗੇਟਵੇਅ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਹੁਣ ਅਸ਼ਲੀਲ ਗਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਨਾਰਮਲਾਈਜ਼ ਅਤੇ ਸੈਲੀਬਰੇਟ ਕਰਨ ਦੀ ਵਾਰੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਦੀ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਜਾਤਵਾਦ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਇਸਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜਾਤੀਵਾਦੀ ਸੂਬੇ ਵਜੋਂ ਉਭਾਰਿਆ ਜਾਏਗਾ।
ਗੁਰਦਾਸ ਮਾਨ ਜੱਟ ਹੈ। ਉਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਠੀਕ ਹੈ ਜਾਂ ਗਲਤ ਹੈ, ਉਹ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਗੱਲ ਹੈ।। ਹਰ ਗੱਲ ਨੂੰ ਜਾਤਪਾਤ ਦੇ ਚੌਖਟੇ ਵਿਚੋਂ ਵੇਖਣ-ਵਿਖਾਉਣ ਵਾਲੇ ਇਹ ਦੱਸਣ ਕਿ ਉਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਜਾਤ ਪਾਤ ਦੇ ਕਿਹੜੇ ਚੌਖਟੇ ਰਾਹੀਂ ਸਮਝਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ?
#Unpopular_Opinions
#Unpopular_Ideas

ਅੰਬੇਦਕਰ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ
ਮੁਲਕ ਦੇ ਸੁਹਿਰਦ ਦਲਿਤ ਚਿੰਤਕ ਜਾਂ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਇਹ ਕਹਿੰਦੇ ਨੇ ਜਾਂ ਲਿਖਦੇ ਨੇ ਕਿ ਮਨੂਵਾਦੀ ਸਿਆਸਤ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਲਈ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀਆਂ ਅਤੇ ਦਲਿਤਾਂ ਦਾ ਇਕੱਠੇ ਹੋਣਾ ਬਹੁਤ ਜਰੂਰੀ ਹੈ, ਤੇ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀਆਂ ਖਿਲਾਫ ਹੁੰਦੇ ਜ਼ੁਲਮ ਬਾਰੇ ਉਹ ਬੋਲਦੇ ਵੀ ਨੇ।
ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿਚ ਚਾਹੀਦਾ ਤਾਂ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਗੈਰ ਸਿੱਖ ਦਲਿਤਾਂ ਵਿਚ ਚੰਗੀ ਸਮਝ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਪਰ ਬਥੇਰੇ ਅਖੌਤੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀਆਂ ਦਾ ਸਾਰਾ ਜ਼ੋਰ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਅਖੌਤੀ ਨੀਵੀਆਂ ਜਾਤਾਂ ਦੇ ਪਿਛੋਕੜ ਵਾਲੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਬਾਕੀ ਸਿੱਖਾਂ ਨਾਲੋਂ ਤੋੜਨਾ ਕਿਵੇਂ ਹੈ।
ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬਹੁਤ ਵਾਰ ਝੂਠ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤੇ ਫਰਜ਼ੀ ਕਹਾਣੀਆਂ ਘੜ ਕੇ ਸੁਣਾਈਆਂ ਨੇ ਤੇ ਫਿਰ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਅਖਵਾਉਣ ਵਾਲੇ ਬਹੁਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਝੂਠਾਂ ਨੂੰ ਬੜੇ ਸ਼ੌਂਕ ਨਾਲ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰਦੇ ਤੇ ਪ੍ਰਚਾਰਦੇ ਨੇ। ਗੁਰਨਾਮ ਸਿੰਘ ਮੁਕਤਸਰ ਦੀ ਜਲਿਆਂਵਾਲਾ ਬਾਗ ਦੇ ਸਾਕੇ ਬਾਰੇ ਘੜੀ ਬਿਲਕੁਲ ਝੂਠੀ ਕਹਾਣੀ ਇਸ ਦੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਉਦਾਹਰਣ ਹੈ।
ਪਿਛੇ ਜਿਹੇ ਇਕ ਪਗੜੀਧਾਰੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਦੀ ਵੀਡੀਓ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਉਸਨੇ ਬੜੀ ਕਮੀਨਗੀ ਨਾਲ ਝੂਠ ਬਿਆਨ ਕਰਦਿਆਂ ਡਾ ਅੰਬੇਦਕਰ ਦੇ ਮੂੰਹ ਵਿਚ “ਅੰਮ੍ਰਿਤ ਨੂੰ ਲੱਤ ਮਾਰਨ” ਵਾਲੇ ਕੁਬੋਲ ਪਾਏ ਪਰ ਕੋਈ ਅਸਲੀ ਨਕਲੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਇਸ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਕੁਸਕਿਆ।
ਡਾ ਅੰਬੇਦਕਰ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਬਣਨ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ ਮਾਸਟਰ ਤਾਰਾ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਜਿੰਮੇਵਾਰ ਠਹਿਰਾਉਣ ਦਾ ਝੂਠ ਨੰਗਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਇਸਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਣਾ ਨਫਰਤ ਅਤੇ ਬੇਈਮਾਨੀ ਵਿਚੋਂ ਨਿਕਲਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਕਿਹੜੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਹੈ ?
ਕੀ ਇਹੋ ਜਿਹੇ ਝੂਠ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਗੈਰ ਸਿੱਖ ਦਲਿਤਾਂ ਵਿਚ ਪਾੜਾ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲੇ ਨਹੀਂ ?
ਹੁਣ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਅੰਬੇਦਕਰ ਦੇ ਮੂੰਹ ਵਿਚ ਇਹੋ ਜਿਹੀ ਘਟੀਆ ਗੱਲ ਪਾਓਗੇ ਤੇ ਫਿਰ ਉਸਨੂੰ ਸੱਚ ਬਣਾ ਕੇ ਪ੍ਰਚਾਰੋਗੇ ਤਾਂ ਸਿੱਖਾਂ ਵਿਚ ਅੰਬੇਦਕਰ ਦਾ ਸਤਿਕਾਰ ਕਿਵੇਂ ਰਹੇਗਾ? ਸਿੱਖਾਂ ਵਿਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਡਾ. ਅੰਬੇਦਕਰ ਦਾ ਸਤਿਕਾਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਪਰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹੋ ਜਿਹੇ ਨੀਮ ਅੰਬੇਦਕਰੀਆਂ ਨੇ ਇਹ ਖਤਮ ਕਰਨਾ ਹੈ ਤੇ ਸਹੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਇਸ ਵਰਤਾਰੇ ‘ਤੇ ਚੁੱਪ ਹਨ।
ਹਾਲੇ ਤੱਕ ਕੋਈ ਸਿੱਖ ਡਾ ਅੰਬੇਦਕਰ ਖਿਲਾਫ ਮੰਦਾ ਨਹੀਂ ਬੋਲਿਆ ਪਰ ਨੀਮ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਇਹੋ ਜਿਹੀ ਭੜਕਾਹਟ ਪੈਦਾ ਕਰ ਰਹੇ ਨੇ ਕਿ ਸਿੱਖ ਅੰਬੇਦਕਰ ‘ਤੇ ਤਿੱਖੀਆਂ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਕਰਨ।
ਅਖੀਰ ਵਿਚ ਇਸਦਾ ਫਾਇਦਾ ਹਿੰਦੂਤਵੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਨੂੰ ਹੋਣਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਇਵੇਂ ਹੀ ਹੋਇਆ ਹੈ।
ਇਹ ਅੰਬੇਦਕਰੀ ਵੇਖਣ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੱਲ ਕਿੱਧਰ ਨੂੰ ਤੋਰਨੀ ਹੈ। ਵੈਸੇ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਦਲਿਤਾਂ ਵਿਚ ਆਰੀਆ ਸਮਾਜੀ ਸਰਗਰਮ ਰਹੇ ਨੇ ਤੇ ਉਨਾਂ ਸਿੱਖਾਂ ਖਿਲਾਫ ਨਫਰਤ ਫੈਲਾਈ। ਅਸਲ ਵਿਚ ਕਈ ਅੰਬੇਦਕਰੀਆਂ ਵਿਚਲੀ ਸਿੱਖਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਤੰਗ ਨਜ਼ਰੀ ਜਾਂ ਨਫਰਤ ਦੀ ਜੜ੍ਹ ਉਸੇ ਵਿਚ ਪਈ ਹੈ।
ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਸਿੱਖ ਵਿਰੋਧੀ ਜਾਂ ਹਿੰਦੂਤਵੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਕਾਂਗਰਸ ਰਾਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਸੀ। ਮਰਹੂਮ ਕਾਂਸ਼ੀ ਰਾਮ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਉਲਟਾ ਗੇੜਾ ਦੇਣ ਦਾ ਯਤਨ ਕੀਤਾ ਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਦਲਿਤਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਸਾਂਝ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਯਤਨ ਕੀਤਾ। ਸਿੱਖਾਂ ਵਲੋਂ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹੁੰਗਾਰਾ ਮਿਲਿਆ ਤੇ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਨਾਲ ਸਾਂਝ ਪਾ ਕੇ ਕਾਂਸ਼ੀ ਰਾਮ ਸਮੇਤ ਬਸਪਾ ਦੇ 1996 ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਐੱਮ ਪੀ ਬਣੇ। 1989 ਵਿਚ ਵੀ ਹਰਭਜਨ ਲਾਖਾ ਯੂਨਾਈਟਡ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਨਾਲ ਐੱਮ ਪੀ ਬਣੇ ਸਨ। ਲਾਖਾ ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਸਿੰਘ ਵੀ ਸਜੇ ਤੇ ਅਖੀਰ ਤੱਕ ਸਿੱਖ ਧਿਰਾਂ ਨਾਲ ਤਕੜੀ ਸਾਂਝ ਰਹੀ ਤੇ ਚੰਗਾ ਮਾਣ ਸਤਿਕਾਰ ਵੀ ਹੋਇਆ।
ਸਾਡੀ ਸਿੱਖ ਸੱਜਣਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਬੇਨਤੀ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਨੀਮ ਅੰਬੇਦਕਰੀਆਂ ਦੀਆਂ ਇਹੋ ਜਿਹੀਆਂ ਸ਼ਰਾਰਤਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਉਹ ਡਾ ਅੰਬੇਦਕਰ ਪ੍ਰਤੀ ਮਾੜੀ ਸ਼ਬਦਾਵਲੀ ਨਾ ਵਰਤਣ। ਜੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਆਸਤ ਜਾਂ ਲਿਖਤਾਂ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਟੀਕਾ ਟਿਪਣੀ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਉਹ ਸਤਿਕਾਰ ਵਾਲੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਹੋਵੇ।
ਬਾਕੀ ਜੇ ਸਿੱਖ ਆਗੂਆਂ ਦੀ ਸਿਆਸਤ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਡਾ ਅੰਬੇਦਕਰ ਦੀ ਸਿਆਸਤ ਦੀ ਪੜਚੋਲ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਤੇ ਅਕਾਦਮਿਕ ਜਾਂ ਸਿਆਸੀ ਸੁਆਲ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਨੇ। (ਮਾਸਟਰ ਤਾਰਾ ਸਿੰਘ ਪ੍ਰਤੀ ਝੂਠ ਬੋਲ ਕੇ ਬੇਹੱਦ ਮੰਦੇ ਬੋਲ ਬੋਲਣੇ, ਲਿਖਣੇ ਇਹੀ ਜਿਹੋ ਫਰਜ਼ੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀਆਂ ਦਾ ਪਸੰਦੀਦਾ ਸ਼ੁਗਲ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਅੰਬੇਦਕਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬਾਰੇ ਕਦੇ ਕੁਝ ਮਾੜਾ ਨਹੀਂ ਲਿਖਿਆ/ਬੋਲਿਆ ਤੇ ਅਕਾਲੀ ਲੀਡਰਾਂ ਨਾਲ ਉਸਦੇ ਸਬੰਧ ਵੀ ਸੁਖਾਵੇਂ ਰਹੇ। ਮੰਦੀ ਸ਼ਬਦਾਵਲੀ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅੱਗਿਓਂ ਵੀ ਲੋਕ ਮਾੜੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਰਤ ਸਕਦੇ ਨੇ)।
ਨਕਲੀ ਤਾਂ ਚਲੋ ਸੰਘੀ ਪਿਆਦੇ ਨੇ, ਅਸਲੀ ਅੰਬੇਦਕਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਹ ਸਾਰਾ ਕੁਝ ਸਮਝਣਾ ਪਏਗਾ। ਚੰਗਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਖੁਦ ਹੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਝੂਠਾਂ ਨੂੰ ਫੈਲਾਉਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ।
ਝੂਠੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਅਤੇ ਬਿਰਤਾਂਤਾਂ ਦੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਭਾਈਚਾਰਾ ਨਾ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕੋਈ ਚੰਗੀ ਸਿਆਸਤ ਖੜੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਸਾਡੀ ਦੁਆ ਤਾਂ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਨਾ ਸਿਰਫ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਦਲਿਤਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਸਗੋਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਸਾਰਿਆਂ ਦਰਮਿਆਨ ਚੰਗੀ ਸਮਝ ਪੈਦਾ ਹੋਵੇ। ਹਿੰਦੂ ਸਿੱਖਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਵੀ ਬਿਹਤਰ ਸਮਝ ਬਣੇ। ਆਰੀਆ ਸਮਾਜੀਆਂ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਦੱਲਿਆਂ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਘੋਲੇ ਜ਼ਹਿਰ ਤੋਂ ਮੁਕਤੀ ਮਿਲੇ, ਲੋਕਾਂ ‘ਚ ਪ੍ਰੇਮ ਪਿਆਰ ਵਧੇ।
ਸੁਹਿਰਦ ਦਲਿਤ ਚਿੰਤਕ ਤੇ ਕਾਰਕੁੰਨ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਜੁਆਬ ਵੀ ਲੱਭਣ ਕਿ ਚਾਰ ਸਦੀਆਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਵਲੋਂ ਜੁਲਾਹੇ ਅਤੇ ਚਮਾਰ ਭੈਣ ਭਰਾਵਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਰਾਮਦਾਸੀਆ ਪਛਾਣ ਨੂੰ ਰਵਿਦਾਸੀਆ ਪਛਾਣ ਬਹਾਨੇ ਮੇਟਣ ਦੇ ਯਤਨ ਕਿਉਂ ਹੋ ਰਹੇ ਨੇ ? ਕੀ ਇਹ ਵਰਤਾਰਾ ਨਫਰਤ ਅਤੇ ਜਾਤੀਵਾਦੀ/ਮਨੂਵਾਦੀ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਵਿਚੋਂ ਨਹੀਂ ਨਿਕਲਦਾ?
#Unpopular_Opinions
#Unpopular_Ideas
#Unpopular_Facts

ਗੱਲ ਅੱਖੀਂ ਵੇਖੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ..10 ਮਈ 1987 ਐਤਵਾਰ..ਪਿੰਡ ਬਰਾਤ ਆਉਣੀ ਸੀ..ਕੋਲ ਹੀ ਘਰਾਂ ਵਿਚ ਇੱਕ ਹੋਰ ਸਪੀਕਰ ਵੀ ਸੀ..
ਕਿਸੇ ਦੇ ਮੁੰਡਾ ਜੰਮਿਆ ਸੀ..ਉਚੇਚਾ ਸੁਨੇਹਾ ਘੱਲਿਆ ਕੇ ਕੋਈ ਗੰਦ ਮੰਦ ਨਹੀਂ ਲੱਗਣਾ ਚਾਹੀਦਾ!
ਗੰਦ-ਮੰਦ ਤੋਂ ਭਾਵ ਦੋ ਅਰਥੀ ਗੀਤ..!
ਮਗਰੋਂ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਦੀ ਸੰਵੇਦਨਾ ਪਤਾ ਲੱਗੀ ਤਾਂ ਫੇਰ ਸਮਝ ਆਈ ਕੇ ਮਨਾ ਕਿਓਂ ਕੀਤਾ ਸੀ..!
ਅੱਜ ਰੀਲਾਂ ਟਿੱਕ-ਟੌਕ ਅਤੇ ਯੂ-ਟੀਊਬ ਦਾ ਯੁੱਗ..ਪਰ ਗੈਰਤਮੰਦ ਅੱਜ ਵੀ ਆਪਣੇ ਘਰੇ ਉਹ ਸਭ ਕੁਝ ਸੁਣਨ ਦਾ ਹੀਆ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ..!
ਚਾਰ ਦਹਾਕਿਆਂ ਮਗਰੋਂ ਅੱਜ ਇੱਕ ਫਿਲਮ ਬਣਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ..ਸੈਂਸਰ ਵੱਲੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਇਤਰਾਜ ਨਹੀਂ..ਸਭ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਕਲੀਅਰ ਵੀ ਹੋ ਗਿਆ..!
ਫਿਲਮ ਅੰਦਰ ਖੁੱਲੇ ਅਖਾੜੇ ਤੇ ਗਾਇਆ ਗਿਆ ਇੱਕ ਗੀਤ..ਅਧੀਏ ਦਾ ਨਸ਼ਾ ਚੜ ਗਿਆ..ਦਰਸ਼ਨ ਤੇਰੇ ਕਰਕੇ ਨੀ..ਮਾਈਕ ਤੇ ਲਿਖਿਆ ਵੱਡਾ ਸਾਰਾ “ਖਾਲਸਾ”..ਆਖਦੇ ਨਿੱਕੀ ਨਿੱਕੀ ਬਰੀਕੀ ਦਾ ਖਿਆਲ ਰਖਿਆ ਪਰ ਇਸ ਵੱਲ ਅੱਖੀਆਂ ਮੀਟੀ ਰੱਖੀਆਂ!
ਸੈਂਕੜੇ ਪੇਜਾਂ ਵੱਲੋਂ ਜ਼ੋਰ ਸ਼ੋਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਪ੍ਰਚਾਰ..ਜਿਆਦਾ ਜ਼ੋਰ ਬੰਬੇ ਵਾਲੇ ਪਾਸਿਓਂ ਲੱਗ ਰਿਹਾ..ਚਾਰ ਦਹਾਕੇ ਪਹਿਲੋਂ ਵਾਲੀ ਬੇਹੀ ਕੜੀ ਹੁਣ ਫੇਰ ਉਬਾਲ ਧਰੀ..ਫਿਲਮ ਚੰਗੀ ਕੇ ਮਾੜੀ..ਵੱਡੀ ਬਹਿਸ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਪਰ ਜੇ ਗਾਈਕੀ ਨੂੰ ਹੀ ਪੈਮਾਨਾ ਮੰਨ ਲਿਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਹੋਰ ਵੀ ਬੜਾ ਕੁਝ ਬਣਾਉਣ ਨੂੰ..!
ਮਾਝੇ ਦਾ ਪਿੰਡ ਚੋਹਲਾ ਸਾਬ..ਭਾਈ ਨਿਰਮਲ ਸਿੰਘ..ਬਹੁਤ ਸੋਹਣੀ ਅਵਾਜ..ਢਾਡੀ ਵਾਰਾਂ ਉੱਚ ਦਰਜੇ ਦੀਆਂ..ਅੰਦਰ ਤੀਕਰ ਝੁਣਝੁਣੀ ਛੇੜ ਦਿੰਦੀਆਂ..ਪਰ ਵਕਤੀ ਸ਼ਾਸ਼ਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਫੜ ਜੁਬਾਨ ਕਟਵਾ ਦਿੱਤੀ ਫੇਰ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ..ਇੱਕ ਫਿਲਮ ਉਸ ਸਿੰਘ ਤੇ ਵੀ ਬੰਨਣੀ ਚਾਹੀਦੀ..!
ਪੰਜਾਬ ਉੱਨੀ ਸੌ ਚੁਰਾਸੀ ਬਣੀ..ਮੇਰੇ ਪਿੰਡ ਦੀ ਓ ਨਹਿਰ ਨੂੰ ਸੁਨੇਹਾ ਦੇ ਦਿਓ..ਨੀ ਮੈਂ ਫੇਰ ਤਾਰੀ ਲਾਊਂ ਸਿਵਿਆਂ ਚ ਸੜ ਕੇ..ਇਸੇ ਪੈਟਰਨ ਤੇ ਗਾਉਂਦੀ ਇੱਕ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਸੋਹਣੀ ਅਵਾਜ..ਹਿੱਕ ਦੇ ਜ਼ੋਰ ਤੇ ਗਾਉਂਦਾ ਮਝੈਲ..ਬਟਾਲੇ ਵੱਲ ਦੇ ਲੋਕ ਅੱਜ ਵੀ ਭਾਈ ਦਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜਾਗੋ ਆਖ਼ ਯਾਦ ਕਰਦੇ..ਮਗਰੋਂ ਤਸੀਹੇ ਦੇ ਕੇ ਮੁਕਾ ਦਿੱਤਾ..ਇੰਝ ਦੀ ਇੱਕ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਉਸ ਬਾਰੇ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ!
ਬਟਾਲੇ ਦੀ ਗੱਲ ਚੱਲੀ ਤਾਂ ਡੇਰਾ ਬਾਬਾ ਨਾਨਕ ਕੋਲ ਡੀ.ਐੱਸ.ਪੀ ਨੇ ਛਾਤੀ ਵਿਚ ਏ.ਕੇ ਸੰਤਾਲੀ ਦਾ ਪੂਰਾ ਮੈਗਜੀਤ ਖਾਲੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ..ਸਟੇਜ ਉੱਪਰ ਹੀ..ਜਦੋਂ ਉਸਦੇ ਮਨਪਸੰਦ ਗੀਤ ਗਾਉਣ ਤੋਂ ਨਾਂਹ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ..ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਅਖਤਰ ਕਿਸੇ ਗੱਲੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਸੀ!
ਜਸਵੰਤ ਸਿੰਘ ਖਾਲੜੇ ਤੇ ਬਣੀ ਫਿਲਮ..ਸੈਂਸਰ ਵੱਲੋਂ ਵੀਹ ਬਾਈ ਇਤਰਾਜ ਲਾ ਕੇ ਡੱਬੇ ਵਿਚ ਬੰਦ..ਜੇ ਸਿਨੇਮਿਆਂ ਵਿਚ ਲੱਗ ਵੀ ਗਈ ਤਾਂ ਵੀ ਕਿੰਨੇ ਕਿੰਤੂ ਪ੍ਰੰਤੂ..ਇੰਝ ਉਂਝ..!
ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਟਾਈਮ ਕੇ ਪੀ ਗਿੱਲ ਅਜੀਤ ਸੰਧੂ ਘੋਟਣੇ ਪਿੰਕੀ ਸੰਤੋਖੇ ਕਾਲੇ ਲੱਖੇ ਮਰੂਤੀਆਂ ਤੇ ਵੀ ਫ਼ਿਲਮਾਂ ਬਣਨਗੀਆਂ..ਦੇਸ਼ ਭਗਤੀ ਅਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਟੀਸੀ ਤੇ ਖੜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ..ਪੋਚੇ ਵੀ ਪਾਏ ਜਾਣਗੇ..ਫਿਲਮ ਵੱਖੋ ਵੱਖ ਪੇਜਾਂ ਤੇ ਪ੍ਰਮੋਟ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ..ਰੀਲਾਂ ਬਣਨਗੀਆਂ..!
ਫਿਲਮ ਦੇ ਅਖੀਰ ਵਿਚ ਇੱਕ ਨਿੱਕਾ ਜਿਹਾ ਨੋਟ ਹੋਵੇਗਾ..ਚੱਲਦੀ ਜੰਗ ਵਿਚ ਆਟੇ ਦੇ ਨਾਲ ਜੇ ਥੋੜਾ ਬਹੁਤ ਘੁਣ ਵੀ ਪਿੱਸ ਗਿਆ ਤਾਂ ਉਸਦਾ ਸਾਨੂੰ ਅਫਸੋਸ ਏ..!
ਬਹੁਤ ਪੂਰਾਣੀ ਕਹਾਵਤ..ਜਦੋਂ ਜੰਗਲ ਵਿਚ ਸ਼ੇਰਾਂ ਦੀ ਆਪਣੀ ਕੋਈ ਲਿਖਾਰੀ ਧਿਰ ਨਾ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਸ਼ਿਕਾਰਾਂ ਦੇ ਬਿਰਤਾਂਤ ਸ਼ਿਕਾਰੀ ਆਪਣੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਲਿਖਦੇ ਆਏ!
ਹਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਜਵੰਦਾ

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡਾ ਸਿਸਟਮ ਚਮਕੀਲੇ ਵਰਗੇ ਗੰਦ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗਾ ਤਾਂ ਇਸ ਗੰਦ ਨੂੰ ਸਾਫ ਕਰਨ ਲਈ ਬਾਈ ਦੀਪੇ ਵਰਗੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵੀਹ ਕੰਮ ਗਿਣਾ ਦੇਵਾਂਗਾ ਜ਼ੋ ਬਾਈ ਦੀਪੇ ਨੇ ਕੌਂਮ ਅਤੇ ਸਿੱਖੀ ਦੀ ਚੜ੍ਹਦੀ ਕਲਾ ਲਈ ਕੀਤੇ ਆ । ਪਰ ਚਮਕੀਲੇ ਦੇ ਸ਼ਗਿਰਦ ਚਮਕੀਲੇ ਦਾ ਕੋਈ ਇੱਕ ਕੰਮ ਗਿਣਾ ਦੇਣ ਜਿਹੜਾ ਓਹਨੇ ਆਪਣੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਜਾਂ ਆਪਣੇ ਸਮਾਜ ਲਈ ਕੀਤਾ ਹੋਵੇ।ਕਈ ਮੇਰੇ ਵਰਗੇ ਫੇਕ ਆਈਡੀਆਂ ਨੂੰ ਲਾਕ ਲਾ ਕੇ ਕਹਿੰਦੇ ਆ ਅਖੇ ਹੁਣ ਵੀ ਚੱਲੀ ਜਾਂਦਾ ਸਭ ਕੁੱਝ ਹੁਣ ਕਿਓਂ ਨਹੀਂ ਕਹਿੰਦੇ ਤਾਂ ਮੈਂ ਇਹੋ ਜੀਆਂ ਜਿਨਸਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕੋ ਗੱਲ ਕਹਿਣਾਂ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਕਰਲੋ ਕੁੱਝ । ਧੀਆਂ ਭੈਣਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਵੀ ਆ । ਤੇ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਚਮਕੀਲੇ ਵਰਗੇ ਕਿਸੇ ਖੱਚ ਤੋਂ ਧੀ ਭੈਣ ਇੱਕ ਕਰਾਉਣੀ ਆ ਤਾਂ ਕਰਵਾਈ ਚੱਲੋ । ਜਿਹੜੇ ਚਮਕੀਲੇ ਨੂੰ ਸੁਕਰਾਤ ਮੰਨੀ ਬੈਠੇ ਆ ਤੇ ਬਾਈ ਦੀਪੇ ਬਾਰੇ ਮਾੜਾ ਬੋਲਦੇ ਆ ਓਹ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਨਹੀਂ ਪੜ੍ਹਦੇ । ਸਿੱਖ ਮੱਸੇ ਰੰਗੜ ਦਾ ਸਿਰ ਵੱਢ ਕੇ ਲੈਗੇ ਸੀ । ਗ਼ਜ਼ਨੀ ਦਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਬੰਦ ਕਰਵਾਇਆ। ਪਰ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਫੇਰ ਓਸੇ ਬਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀਆਂ ਧੀਆਂ ਭੈਣਾਂ ਸੁੱਟਣੀਆਂ ਤਾਂ ਡਿੱਗੋ ਢੱਠੇ ਖੂਹ ਵਿੱਚ। ਸਿੱਖ ਸਿੱਖ ਆ ,, ਸਿੱਖ ਨਾ ਜੱਟ ਨਾ ਚਮਾਰ ਨਾ ਮਜ਼ਬੀ ,, ਸਿੱਖੀ ਸੀਸ ਭੇਟ ਕਰਕੇ ਮਿਲਦੀ ਆ । ਸਿੱਖੀ ਕਮਾਉਣੀ ਪੈਂਦੀ ਆ । ਪੰਥ ਨਾਲ ਖਹਿਣ ਵਾਲਾ ਕੀ ਮਜ਼ਦੂਰ ਤੇ ਕੀ ਰਾਜਾ ਸਭ ਇੱਕੋ ਰਾਸਤੇ ਗਏ ਆ। ਚਮਕੀਲੇ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰ ਕਦੇ ਵੀ ਬਾਬਾ ਸੰਗਤ ਸਿੰਘ ਬਾਬਾ ਜੀਵਨ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੇ । ਇਸ ਲਈ ਜਿਹਨਾਂ ਨੂੰ ਚਮਕੀਲਾ ਚੰਗਾ ਲੱਗਦਾ ਓਹ ਚਮਕੀਲੇ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਘਰਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿੰਗਾਰ ਬਣਾਓ। ਸਿੱਖਾਂ ਸਿਰ ਮੜ੍ਹਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ।
ਅਨੰਦਪੁਰ ਤੋਂ ਖੈਹਬਰ.

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸੰਗੀਤ ਜਗਤ ਵਿੱਚ ਚਾਰ ਨਾਮ ਐਦਾਂ ਦੇ ਹੋਏ ਆ ਜਿੰਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣਾ ਪੂਰਾ ਦੌਰ ਹੰਢਾਇਆ ਪੰਜਾਬੀ ਗਾਇਕੀ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਨਾਮ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਅਖ਼ਤਰ ਜੋ ਆਪਣੇ ਪੂਰੇ ਪੀਕ ਦੇ ਸਮੇਂ ਦੁਨੀਆਂ ਤੋਂ ਗਿਆ ਦੂਜਾ ਨਾਮ ਗੁਰਦਾਸ ਮਾਨ ਦਾ ਜਿਹਨੂੰ ਬਹੁਤ ਮਾਣ ਸਤਿਕਾਰ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਓਹ ਆਪਣੇ ਪੀਕ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਜ਼ੁਬਾਨ ਕਰਕੇ ਇੱਕ ਦਮ ਹੇਠਾਂ ਚਲਾ ਗਿਆ । ਤੀਜਾ ਨਾਮ ਬੱਬੂ ਮਾਨ ਜੀਹਨੇ ਪੂਰਾ ਇੱਕ ਦੌਰ ਹੰਢਾਇਆ ਪਰ ਅੱਜ ਕੱਲ ਬਹੁਤ ਹੀ ਹੇਠਲੇ ਦਰਜੇ ਦੀ ਗੀਤਕਾਰੀ ਕਰਕੇ ਅਰਸ਼ ਤੋਂ ਫਰਸ਼ ਤੇ ਆ । ਚੌਥਾ ਨਾਮ ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਆਲਾ ਜ਼ੋ ਕਿ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਵਾਂਗੂੰ ਪੂਰੇ ਪੀਕ ਤੇ ਇਸ ਦੁਨੀਆਂ ਤੋਂ ਗਿਆ। ਹੁਣ ਇਹਨਾਂ ਸਾਰੇ ਨਾਮਾਂ ਵਿੱਚ ਚਮਕੀਲਾ ਕਿਤੇ ਨੇੜੇ ਤੇੜੇ ਵੀ ਨੇੜੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸੀ । ਚਮਕੀਲਾ ਸਿਰਫ ਟਰੈਕਟਰਾਂ ਤੱਕ ਸੀਮਤ ਸੀ । ਸ਼ਾਇਰੀ ਰੱਬ ਦੀ ਇਬਾਦਤ ਵਾਂਗੂੰ ਹੁੰਦੀ ਆ ਪਰ ਚਮਕੀਲੇ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਿਰਦਾਰ ਵਰਗੇ ਗਾਣੇ ਗਾਏ। ਵੈਸੇ ਆਪਾਂ ਨਚਾਰਾਂ ਬਾਰੇ ਕਦੇ ਪੋਸਟ ਨਹੀਂ ਪਾਈ ਪਰ ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦੋ ਨੌਜਵਾਨ ਕਲਾਕਾਰ ਐਦਾਂ ਦੇ ਹੋਏ ਆ ਜਿੰਨਾਂ ਨੇ ਖਾੜਕੂ ਸੰਘਰਸ ਨੂੰ ਸਪੋਰਟ ਕੀਤਾ , ਓਹ ਸਨ ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਆਲਾ ਅਤੇ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਅਖ਼ਤਰ। ਦਿਲਸਾਦ ਦੀ ਮੌਤ ਦੇ ਤੱਥ ਵੀ ਵੱਖੋ ਵੱਖਰੇ ਆ ਇੱਕ ਤੱਥ ਇਹ ਆ ਕਿ ਡੀ ਐਸ ਪੀ ਨੇ ਹੰਸ ਰਾਜ ਹੰਸ ਦੇ ਗੀਤ ਗਾਉਂਣ ਲਈ ਫ਼ਰਮਾਇਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ ਪਰ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਨੇ ਮਨਾਂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਤਾਂ ਗੋਲੀਆਂ ਮਾਰੀਆਂ। ਦੂਜਾ ਜ਼ੋ ਅਹਿਮ ਤੱਥ ਆ ਓਹ ਇਹ ਕੇ ਡੀ ਐਸ ਪੀ ਨੇ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਦੇ ਨਾਲ ਗਾਉਂਣ ਵਾਲੀ ਕੁੜੀ ਨੂੰ ਰਾਤ ਰੱਖਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਨੇ ਜਵਾਬ ਦਿੱਤਾ ਕੇ ਮੈਂ ਕਲਾਕਾਰ ਆ ਕੰਜ਼ਰ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਡੀ ਐਸ ਪੀ ਨੇ ਗੋਲੀ ਚਲਾ ਦਿੱਤੀ । ਚਲੋ ਤੱਥ ਜ਼ੋ ਵੀ ਹੋਵੇ ਪਰ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਗਾਣੇ ਖਾੜਕੂ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਗਾਏ ਯੂਟਿਊਬ ਤੇ ਪਏ ਆ। ਹੁਣ ਚੱਲ ਕੀ ਰਿਹਾ ਇੱਕ ਪਿੱਟੇ ਹੋਏ ਘਟੀਆ ਕਿਰਦਾਰ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਿਰ ਤੇ ਮੜ੍ਹਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ । ਜਦਕਿ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਨੂੰ ਇਸ ਲਈ ਪਿਛਾਂਹ ਧੱਕ ਦਿੱਤਾ ਕਿਓਂਕਿ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕਰਿੰਦੇ ਨੇ ਮਾਰਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਦਿਲਸ਼ਾਦ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹੱਕਾਂ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਗੀਤ ਗਾਏ। ਫਿਲਮ ਵਿੱਚ ਇਹ ਦਿਖਾਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਆ ਕਿ ਚਮਕੀਲਾ ਸਟੇਜ ਤੇ ਗੰਦੇ ਗੀਤ ਨਹੀਂ ਸੀ ਗਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਪਰ ਲੋਕ ਫਰਮਾਇਸ਼ ਕਰਦੇ ਸੀ , ਓਹਨਾਂ ਨੂੰ ਮੈਂ ਇਹੀ ਕਹਿਣਾ ਚਾਹੁੰਣਾ ਕੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਜਿਹੋ ਜਿਹੀ ਤੁਹਾਡੀ ਛਵੀ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਆ ਓਹੀ ਜਿਹਾ ਸੁਣਨਾ ਹੀ ਲੋਕ ਤੁਹਾਡੇ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਆ । ਚਮਕੀਲੇ ਨੂੰ ਗੰਦੇ ਗਾਣਿਆਂ ਕਰਕੇ ਹੀ ਲੋਕ ਜਾਣਦੇ ਆ ਤੇ ਜੇ ਓਹ ਚੰਗੇ ਗਾਣੇ ਗਾਉਂਦਾ ਕਿਸੇ ਨੇ ਨਹੀਂ ਸੀ ਸੁਣਨਾ ,, ਏਥੇ ਬੱਬੂ ਮਾਨ ਬਹੁਤ ਵੱਡੀ ਉਦਾਹਰਨ ਆ । ਬੱਬੂ ਮਾਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਗਾਣਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਸਲਿਆਂ ਦੀ ਅਤੇ ਹੱਕਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ । ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਮਨਾਂ ਮੂੰਹੀਂ ਪਿਆਰ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਜਦੋਂ ਓਹਨੇ ਘਸੀ ਪਿਟੀ ਆਸ਼ਕ ਮਸ਼ੂਕੀ ਵਾਲੀ ਲਾਈਨ ਦੁਬਾਰਾ ਫੜ ਲਈ ਤਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਨਕਾਰ ਦਿੱਤਾ । ਹੁਣ ਚਮਕੀਲਾ ਇੱਕ ਨਕਾਰਿਆ ਹੋਇਆ ਬੰਦਾ ਜੀਹਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਸਾਡੇ ਸਿਰ ਤੇ ਮੜ੍ਹਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ।‌ ਕਈ ਬੰਦੇ ਕਹਿੰਦੇ ਛੋਟੀ ਜਾਤ ਕਰਕੇ ਮਾਰਿਆ ਪਰ ਏਥੇ ਤਾਂ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਬੇਅੰਤੇ ਬੁੱਚੜ ਵਰਗੇ ਨਹੀਂ ਛੱਡੇ । ਨਾਲੇ ਜਦੋਂ ਅਕ੍ਰਿਤਘਣਾ ਨੂੰ ਮਾਰਨਾਂ ਹੋਵੇ ਅਡੈਂਟੀਕਾਰਡ ਚੈਕ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ । ਸਿੱਧੀ ਨਰਕਾਂ ਦੀ ਟਿਕਟ ਕੱਟੀ ਜਾਂਦੀ ਆ ਤੇ ਚਮਕੀਲੇ ਨਾਲ ਇਹੀ ਹੋਇਆ
ਅਨੰਦਪੁਰ ਤੋਂ ਖੈਹਬਰ.